หน้า: [1] 2 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: อันเนื่องมาจากภาษาเปลี่ยนแปลงบ่อย  (อ่าน 12171 ครั้ง)
สงสัยค่ะ สงสัยมาก ภาษาไทยบางครั้งนั้นใช้ผิดกันมาก ผิดจนบางครั้งข้าพเจ้ายังจำไปใช้ผิดๆ
อย่าว่าแต่ภาษาไทยเลย ภาษาอังกฤษยังใช้ผิด ( คำว่า Download ข้าพเจ้าใช้คำว่า Dowload ในการค้นหากูเกิ้ล )
ซึ่งภายหลังมารู้ ก็รู้สึกผิดมากที่ใช้คำเหล่านั้นผิดๆ ( แต่ก็ยังหาในกูเกิ้ลเจอแฮะ )
เฮ้อ...รุ่นพี่ม.ปลายที่โรงเรียนยังใช้คำว่า "ค่ะ" และ "คะ" ผิดอยู่เลย ใช้สลับกันซะงั้น
อยากให้คนไทยรักภาษาไทยมากกว่านี้ ใช้ภาษาไทยมากกว่านี้ วู้!
( รู้สึกผิดกับโพสแรกที่เขียนอะไรบ้าๆ ออกไป ฮือๆ~ )

ป.ล.ไปดู Seasons Change มาแล้ว 2 รอบ แต่แปลกที่ในบิตไม่มีให้โหลด ( หนังซูม ) เกี่ยวอะไรเนี่ย โวย

กลับมาแล้วเฟร้ย แย้ก!

"ค่ะ" และ "คะ"

ผมใช้ไม่เป็นเลยครับ
เวลาต้องเขียนอะไรที่เป็นหญิงๆ
ให้เมียช่วยตรวจทานให้ครับ  ยิ้มน่ารัก

ง่ะ ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไมถึงใช้สับกัน

지금은 소녀시대 , 앞으로도 소녀시대 , 영원히 소녀시대
หนังญี่ปุ่นที่โหลดมาซับ ค่ะ คะ ก็สลับกันตลอดเลย

จะไปโพสบอกคนเค้าทำเค้าจะว่ารึเปล่าคะ
พี่แอนก็ให้ความสำคุญกับคำนี้มากเลยค่ะ เกย์แอบ
แต่เวลาผมพิมพ์ก็จะพิมพ์ตามเสียงที่มันจะออกนะคะ เวลาฟังแล้วมันไม่เพี้ยนหูๆน่ะค่ะ

นะคะ นะคะ ค่ะ ค่ะ สวัสดีค่ะ อะไรนะคะ ขอบคุณค่ะ
ค่ะ = ขะห์
คะ = ค๊ะฮ์

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
พี่แอนก็ให้ความสำคุญกับคำนี้มากเลยค่ะ เกย์แอบ
แต่เวลาผมพิมพ์ก็จะพิมพ์ตามเสียงที่มันจะออกนะคะ เวลาฟังแล้วมันไม่เพี้ยนหูๆน่ะค่ะ

นะคะ นะคะ ค่ะ ค่ะ สวัสดีค่ะ อะไรนะคะ ขอบคุณค่ะ
  เหรอค๊ะห์ เกย์ออก
คำว่า  " หน้า " กับ " น่า " ก็ด้วยนะครับ

วันนี้เห็นชัดๆเลยครับ รายการช่อง9 ข่าวกีฬามีคนส่ง sms มาว่า  " สเปนไม่หน้าแพ้เลย"  ผมว่ามันน่าจะเป็น " สเปนไม่น่าแพ้เลย" คำง่ายๆ แต่ถ้าเราไม่สนใจกัน  ต่อไปมันอาจจะค่อยๆใช้ผิดเพี้ยนไปกันนะครับ

แม่จะมองเราจากดาวดวงไหนน๊าาาาา
ผมเคยเห็น ครั๊บ ด้วยนะครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ตูเบื่อชื่อกระจู๋นี้ หน้ามึน

ตูเบื่อชื่อกระจู๋นี้ หน้ามึน

หวังว่า จขกจ
คงไม่ได้เป็น 1 ในผู้กำกับ แฟนฉัน
ด้วยนะ

ฮี่ๆ

ญาญ่าญิ๋ง <===  อีนี่ก็ตัวทำภาษาวิบัติ ควรเปลี่ยนชื่อซะ
ยาย่ายิ๋ง  เกย์แอบ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ญาญ่าญิ๋ง <===  อีนี่ก็ตัวทำภาษาวิบัติ ควรเปลี่ยนชื่อซะ

ชื่อเฉพาะ เป็นเอกสิทธิ์ของเขา สามารถเขียนแบบไหนก็ได้ครับ

เพิ่งพิมพ์งานให้เด็ก ปวส.2 ไปเมื่อกี้ เป็นบทสัมภาษณ์อะไรซักอย่างที่น้องเขาเขียนเป็นลายมือมาให้พิมพ์ อ่านดูแล้ว ละเหี่ยใจครับ คำว่า ค่ะ กับ คะ สลับกันนัวเนียไปหมด คนอ่านเหนื่อยแทน

ดื่มเหล้า เข้าผับ จับผู้ชาย ถ่ายคลิป  zip แล้วส่งต่อ
หน้า: [1] 2 3 4