หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยงแมว  (อ่าน 7918 ครั้ง)
 ฮิ้ววว เรื่องของเรื่องคือ เช้านี้กำลังจะออกบ้านเจอลูกแมวสามตัวมาเดินเล่นในบ้านค่ะ
น่ารักมากๆ เลยอยากจะเลี้ยงไว้ (ไม่เคยเห็นมาก่อน จะมีแม่มแวมาแอบให้นมเป็นพักๆ)

เลยอยากจะรู้ว่าถ้าจะเลี้ยงแมวเนี่ยต้องทำยังไงมั่ง (เลี้ยงนอกบ้านค่ะเพราะมันยังไม่โตพอที่จะไปปราบหนูในบ้านและคุณแม่ไม่ชอบขนแมว)

แล้วก็ทำยังไงให้มันคุ้นเคยกับเราดีคะ (ตอนนี้มันโก่งตัวหางตั้งหนีตลอดเลยอ้ะ  ง่ะ)

แล้วก็ ลูกแมวตัวเล็กๆ ให้กินอะไรดี

แค่นี้แหละค่ะหวังว่าจะไไม่ตั้งกระจู๋รกนะ  ลันล้า

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ลูกแมวก็อย่างนี้ล่ะ แรกๆขู่ ไม่ให้เราเข้าใกล้ พอเราให้อาหารไปเรื่อยๆ เดี๊ยวมันก็ติดเราเองล่ะ เหมือนที่บ้าน ว่าแต่ลูกแมวมันโตขนาดไหนแล้วอ่ะ ถ้ากินข้าวได้ก็รอดแล้ว ยกเว้นไปโดนหมากัด  ฮิ้ววว

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
คิดว่าคลอดเมื่อวานมั้งคะ = =' (เพราะตอนเช้าก็เตอมันที่บ้านเลย)

ก็วิ่งเล่นได้ เริ่มแทะอะไรแล้วบ้างค่ะ

ส่วนเรื่องหมาไม่กลััว เพราะว่าบ้านนานาไม่เลี้ยงหมา แล้วก็ที่น่าเป็นห่วงคือหนูบ้านค่ะ = =' (ตัวใหญ่เท่าลูกแมวเลย)

ก็พยายามอย่าเพิ่งไปเล่นกับมันมากนัก ถ้าแม่แมวมันเห็นเราแล้วผิดกลิ่น กลัวมันจะคาบหนีไปดิ ของพี่มันก็เคยคาบหนี ต้องไปตามมา เล่นคาบไปไว้ในบ้านร้างข้างๆบ้านพี่  เหวอ

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
 :25:เป็นคำแนะนำที่มีประโยชน์มากๆค่ะ
เพราะจะแอบไปเล่นกับมันพอดี ฮิ้ววว

ขอบคุณค่้ะ  ปลื้ม

ลองไปวางอาหารให้แม่แมวมันดิ มันจะได้นึกว่าอยู่ที่นี่แล้วมีของกิน จะได้ไม่ไปไหน แล้วลูกแมวยังเล็กอยู่คงกินได้แต่นมแม่มันมั้ง  ฮิ้ววว

เรื่องอาหารถ้าลูกแมวไม่ยอมรับประทานอาหารแมวสำเร็จรูป
ให้หาเนื้อปลาหรือทาโร่ให้มันกินครับ
แมวชอบกินปลา ส่วนที่เป็นหางมากๆครับ
มันไม่ค่อยชอบส่วนหัวและส่วนที่เป็นพุงปลาเท่าไหร่นัก
ถ้าเป็นเนื้ออย่างอื่นที่เป็นสัตว์ใหญ่เช่น หมู วัว หมี หรือ ของมันๆ แมวจะไม่กินครับ
เรื่องนมวัวนี่ ช่วงที่มันตัวเล็กๆ ถ้าให้มันทาน มันจะทานนมที่เทลงถาดไม่เป็นครับ
อาจจะต้องป้อนมัน แต่ทานที่ดีควรให้มันทานนมแม่สักระยะจนมันสามารถจะวิ่งเล่นได้จะดีที่สุด
เพราะมันจะท้องเสียครับ
แมวต่างจากหมาตรงที่ ชอบอาหารแห้งๆ มากกว่าอาหารเปียกๆครับ

ถ้าอาหารการกินของแมวไม่ดี ขนแมวจะร่วงมากกว่าปกติ (ซึ่งปกติแล้วแมวจะมีฤดูผลัดขนของมัน)
ซึ่งแมวจะมีนิสัยชอบเลียขนแล้วขนจะเข้าไปในปากมัน และถ้ามากเข้ามันจะขย่อนขนออกมา แต่ถ้ามากเกินไปอาจถึงตายได้

เรื่องการขับถ่าย
ถ้าเลี้ยงในบ้านคงต้องหากระบะทรายมาไว้ในบ้านและเปลี่ยนกระบะบ่อยๆ
แต่ถ้าเลี้ยงนอกบ้านควรที่จะมีพื้นที่ที่เป็นทราย หรือดินร่วนที่ขุดง่ายๆ เพราะมันจะขุดหลุมเพื่อขับถ่ายลงไป (แล้วมันก็จะกลบด้วย)

การอุ้มแมว มี 3 วิธี
1. อุ้มแบบธรรมชาติ : โดยปกติ แม่แมวจะคาบลูกของมันที่บริเวณโหนกตรงที่อยู่ระหว่างส่วนหลังของลำคอกับสันหลัง ให้หยิกส่วนที่เป็นหนังของมันเบาๆ แล้วยกขึ้นมา ไม่ต้องกลัวว่ามันจะเจ็บครับ มันจะศิโรราบและให้เราหยิบมันขึ้นมาเสียแต่โดยดี
2. อุ้มพาดบ่า : เมื่อคุ้นกับแมวแล้ว สามารถเอาขาหน้ามาพาดบ่าเรา แล้วเราก็ประคองที่ก้นนิ่มๆของมันได้ครับ
3.อุ้มแบบนอนหงาย : อุ้มเหมือนอุ้มลูกอุ้มทารกล่ะครับ อุ้มแบบนี้มันจะรักเรามาก

การแสดงความรักของแมว
เมื่อใดที่มันทำเสียงกรนใส่เรา แล้วเอาเล็บตะกุยเรา ตอนเราอุ้ม นั่นล่ะครับ มันรักเราเข้าแล้ว มันรู้สึกอบอุ่นเมื่ออยู่ใกล้เราครับ

แมวชอบเราเมื่อ
เราเกาคางให้มันเบาๆ หรือลูบหัวก็ได้ แต่มันจะชอบการเกาคางที่สุด

แมวเป็นสัตว์ที่ชอบฝนเล็บ ควรหาวัสดุจำพวกเปลือกไม้ ผ้ากระสอบ อะไรแบบนี้ให้มันฝนเล็บครับ

ทหารเกณฑ์
แล้วมีวิธีมัดใจหมาบ้านเพื่อนบ้างไหมครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
แล้วแมวผมมันชอบมาแทะนิ้วผม มันโรคจิตหรือเปล่าครับ  ฮิ้ววว

+1 สำหรับคนที่แนะนำค่ะ ^[]^
ขอบคุณค่า

ลูกแมววิ่งเล่นได้แล้วค่ะ แต่ไม่กินอาหารเม็ด แม่แมวก็ไม่มาให้นมซะที
ว่าจะไปซื้อนมจืดมาลองให้มันกินดูค่ะ

ตกลงว่ากินปลาทาโร่ได้ใช่มั้ยคะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ ^^

ตอนนี้คิดว่าอยากจะย้ายจากลังไม่เน่าๆใต้ตูปลามาเป็นลังกระดาษอีกอันที่สะอาดกว่าค่ะ
= = ถ้าจะจับย้ายนี่ควรทำอย่างไรดีคะ  กลัวมันจะไม่อบู่ (ไม่เคยเลี้ยงแมวค่ะ)

บ้านแตนนะ มีแมว 3 ตัว

เลี้ยงมาตั้งแต่คลอดเลย วิธีเลี้ยงคือ ตามที่พี่อะจ๊ากบอกเลย

แล้วก็หาอะไรให้มันฝนเล็บด้วย

บ้านแตนแมวซนมาเลย มันชอบไปฝนเล็บมันที่ล้อรถพ่อ  (อิอิ)

แล้วก็ไปเล่นบนรถพี่ชายแตน ( เล่นสไลเดอร์ กัน 3 ตัว )  กร๊าก

พี่ชายแตนโกรธ  ชิ ซะ

นานๆ จะเข้ามาที
ถ้าจะย้ายบ้านให้แมวก็จับยกเลย
แปบเดียวเอง แม่แมวคงไม่ผิดกลิ่นอะไรมาก (อิอิ)

เคยล่อแมววิเชียรมาศแถวบ้านบ้าน
แม่ล่อจากกลางซอยถึงบ้าน(ท้ายซอย)
ด้วยหมูหยองถุงใหญ่ หมดไปครึ่งถุง  ฮิ้ววว

ส่วยตอนนี้ หายไปแล้ว เสียดาย  ฮือๆ~

แต่ก็ได้แมวตัวใหม่มา เป็นแมวแก่เสื่องซึม อารมณ์ไม่ค่อยสุนทรี
นานๆกว่าจะวิ่งเล่นที  หมีโหดดดด

<3.
ตอนนี้ฝนตก มันเลยยอมไปนอนในกล่องใหม่ (มีผ้านวมเก่าๆบุด้วยล่ะให้อุ่นๆ) ^^

พรุ่งนี้จะแอบถ่ายรูปมาอวดค่ะ

แมวตัวผู้หรือตัวเมียคะ ปลื้ม

เราเป็นนัก(อยาก)เขียน
ที่บ้านมีอยู่สิบกว่าตัว เบื่อแมวมากครับ  ชิ ชิ

ขณะพิมพ์ลูกแมวน่ารักมาคลอเคลียอีก3 ตัว  ฮือๆ~ ฮือๆ~

เพื่อนของเราชื่อความเหงา
หน้า: [1] 2