หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 ... 80

ผู้เขียน หัวข้อ: เกรียน  (อ่าน 255109 ครั้ง)

ดูก่อนท่านผู้เจริญทั้งหลาย

คัดลอกบทความที่เข้าใจง่าย ๆ มาให้อ่านและคิด

แอบอ้าง

IQ, EQ และ AQ 

IQ ย่อมาจาก Intelligence Quotient คือ ความฉลาดทางด้านความคิด ความอ่าน และการกระทำ หรือรวมเรียกว่า ความฉลาดแบบโดยรวมอะไรก็ได้ เช่น เรื่องเรียน ดนตรี หรือกีฬา คำนี้ได้รับการบัญญัติขึ้นมาตั้งแต่ศตวรรษที่ 18

โดยทั่วไปเรายึดตัวเลข 100 เป็นระดับไอคิวเฉลี่ยของคนปกติ คิดตามหลักสถิติแล้วและคนส่วนใหญ่หรือ 68% ของประชากรทั้งหมด มีไอคิวอยู่ที่ระดับ 85 - 115

แต่ต่อมาพบว่า คนที่มีไอคิวสูงไม่ได้หมายความว่า จะประสบความสำเร็จในชีวิตเสมอไป เพราะเคยมีงานวิจัยพบว่า ไอคิวมีส่วนช่วยให้ประสบความสำเร็จในชีวิตเพียง 20 เปอร์เซ็นต์ จึงมีผู้คิดค้นปัจจัยแห่งความสำเร็จขึ้นอีกอย่างหนึ่ง ในคริสต์ศตวรรษที่ 19 คือ EQ

EQ ย่อมาจาก Emotion Quotient คือ ความสามารถทางอารมณ์ ซึ่งประกอบไปด้วย ความสามารถในควบคุมอารมณ์ตัวเองไว้ได้อย่างหนักแน่น และคงเส้นคงวา รวมทั้งรับรู้อารมณ์คนอื่นและอารมณ์ตัวเอง ที่จะก่อให้เกิดความกระตือรือร้นและมีแรงจูงใจสู่ความสำเร็จ แต่ในเวลาต่อมาก็มีการค้นพบอีกว่า คนที่มีอีคิวสูงใช่ว่าจะประสบความสำเร็จในชีวิตเสมอไป จึงเป็นเหตุจูงใจให้ ดร. พอล จี. สตอยต์ซ นักบริหารบุคคล ซึ่งเคยมีประสบการณ์ในบริษัทใหญ่ๆ หลายแห่งบัญญัติศัพท์ใหม่ว่า AQ

AQ มาจากคำเต็มว่า Adversity Quotient หมายถึง ความสามารถที่จะเผชิญกับความยากลำบาก ซึ่งเป็นปัจจัยสำคัญในการก้าวสู่ความสำเร็จ

IQ EQ และ AQ สำคัญและสัมพันธ์กันอย่างไรตามไปอ่านที่นี่และนี่

จะได้เข้าใจเขาเข้าใจเรากันมากขึ้น (ว่าแต่ใครเขาใครเรา)

งบน้อย
อยู่นิ่งๆไม่ติงไหว (เหงื่อแตกพลั่ก)

กินรอบวง
แอ้ มาแล้วจ้า  สอบเสร็จ ๆ

ขอบคุณพี่ชายมากๆเลยนะ  ที่คุยเรื่องนี้ให้ 

ถามจริงประเด็น คือ _----- เขียนภาษาไทยไม่ถูกต้อง ใช่มั๊ย  ง่ะ

อยากรู้ว่ามันเกี่ยวกับ  เกรียนตงไหน   เหลือบ

อืม ช่างเถอะเนอะ

ถือว่าเป็นกาทู้เปิดตัวเลยละกัน

แล้วจะเผยผิวยังไง ใครรู้บ้างอะ
ภาษาไทยไม่ถูกต้องนั่นคือส่วนหนึ่งของความเกรียนครับ
ถ้าอยากผมยาว ก็ปรับปรุงพฤติกรรมนิดหน่อยนะครับ ลองดูใต้ชื่อตัวเองสิ ว่าถูกอะไรอยู่

(ผมก็อายุ 15 ครับ มะรืนนี้ก็จะ 16 แล้ว ยิ้มน่ารัก)
มีคนให้นิยามของคำว่าเกรียนไว้แล้วนี่ครับ อ่านหรือยัง งง

ถ้ายัง สรุปย่อๆ ว่า .. "อวดดี"

พอยัง งง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
มีคนให้นิยามของคำว่าเกรียนไว้แล้วนี่ครับ อ่านหรือยัง งง

ถ้ายัง สรุปย่อๆ ว่า .. "อวดดี"

งง

หรอ  เพิ่งรู้  ว่า ทะเลาะกับคนแก่ไม่ได้  ง่ะ

เค้าจะเรียกว่า " อวดดี  "
ทะเลาะกับวัยรุ่นอย่างผมก็ไม่ได้นะครับ คริคริ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ทะเลาะกับเด็กแบบผมก็ไม่ได้นะครับ คริคริ

ทะเลาะกับใครไม่ได้เลยละครับ  คริคริ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ภาษาไทยไม่ถูกต้องนั่นคือส่วนหนึ่งของความเกรียนครับ
ถ้าอยากผมยาว ก็ปรับปรุงพฤติกรรมนิดหน่อยนะครับ ลองดูใต้ชื่อตัวเองสิ ว่าถูกอะไรอยู่

(ผมก็อายุ 15 ครับ มะรืนนี้ก็จะ 16 แล้ว ยิ้มน่ารัก)

พอดีเราเพิ่ง 15 เพิ่งมีบัตร คนหน้าตาดี   ฮี่...

จะบอกว่าจิตพิสัยเรา 20 ที่โรงเรียนอ่า  ได้เต็มเลยนะ

ทำไมตอนนี้ได้ -2 อะ

แอบเศร้าเลย
ทะเลาะกับวัยรุ่นอย่างผมก็ไม่ได้นะครับ คริคริ
ทะเลาะกับเด็กแบบผมก็ไม่ได้นะครับ คริคริ

เป็นงั้นไป  ชีวิตหนอชีวิต 

จะพยายามไม่มีเรื่องละกันนะ 

...กราบ...
หรอ  เพิ่งรู้  ว่า ทะเลาะกับคนแก่ไม่ได้  ง่ะ

เค้าจะเรียกว่า " อวดดี  "

แต่บางครั้งก็เป็นคำพูดแก้ตัวของคนแก่ เวลาที่ไม่มีเหตุผลจะมาสู้กับเด็กนะครับ

ก็เลยจบที่หาว่า เด็ก "อวดดี"  แบร่

สักวันเราคงเป็นคนดีเหมือนคนอื่น(มั้ง)
เกรียนจนไม่รู้จะเกรียนยังไงแล้ว ฮิ้ววว

จิตพิสัยที่โรงเรียนกับที่นี่ มันควบคุมคนละอย่างกันครับ เทียบกันไม่ได้หรอก
แต่บางครั้งก็เป็นคำพูดแก้ตัวของคนแก่ เวลาที่ไม่มีเหตุผลจะมาสู้กับเด็กนะครับ

ก็เลยจบที่หาว่า เด็ก "อวดดี"  แบร่

ใช่ พอคนแก่เถียงไม่ได้ก็จะบอกว่า_...  เถียงคำไม่ตกฝาก...

บาปเราซะงั้น

...กราบ...
ใช่ พอคนแก่เถียงไม่ได้ก็จะบอกว่า_...  เถียงคำไม่ตกฟาก...

บาปเราซะงั้น

...กราบ...

เจ็บสีข้างรึยังครับ  ฮิ้ววว

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 ... 80