หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: pc พิมพ์ไทยไม่ได้ใน Indesingcs2  (อ่าน 6724 ครั้ง)
มีใครที่ใช้เครื่อง พีซี แล้วใช้ indesign พิมพ์ฟ้อนต์ไทยได้บ้างบอกหน่อย หรือทำไง ช่วยหน่อยนะ
 :
ผมใช้ InDesign CS2
พิมพ์ไทยได้ครับ

ฮิ้ววว
http://f0nt.com/forum/index.php?topic=6612.0

เกี่ยวกันนะครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
แล้ว indesign cs2 ทีใช้  ฟ้อนต์ไทยไ้ด้  ฟ้อนต์ไทย พวกตระกลูไหนบ้างครับจะได้ไปหามาใส
ยกตัวอย่างหน่อยครับจะได้ไปลอง ทดสอบดู เศร้า
แล้วใช้ฟ้อนต์ ตระกลูอะไรบ้างครับที่ใช้กับ Indesign cs2 ได้บ้าง จะได้ไปหามาใส่นะครับ

เฮ้ย!?
ใช้ฟอนต์ไทยที่เข้ารหัส Unicode ครับ
อย่างเช่น PSL ก็ใช้ตัวที่มีชื่อตามท้ายว่า sp หรืออยากใช้ของฟรีแบบไม่ผิดกฎหมายก็ใช้ฟอนต์ 10 ชุดของ tepclub และ 4 ฟอนต์แห่งชาติ กินรี, ครุฑ, นรสิงห์, โลมา
font ที่นี่ไงครับ ใช้แล้ววรรณยุกต์ไม่ลอยด้วย  *

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
มี TSP for Indesign CS2 (PC) แล้วครับ ทำให้ฟอนต์หลายตัวกลับมาใช้ได้
ประเด็นเรื่องการใช้ฟอนต์ได้มากขึ้นกับ TSP และกันอาการสระลอย ไม่ใช่จุดขายของ TSP ครับ สิ่งที่ Designer ต้องการคือการตัดคำและการพิมพ์ภาษาไทยที่ถูกต้องมากกว่าครับ

TSP for Windows ใช้งานได้กับ Adobe Indesign CS2 เพียงโปรแกรมเดียว

ก.ไก่ 2006 (ข่าวนี้ยังไม่แน่ว่าโกหกหรือจริง) ใช้ได้กับโปรแกรม Adobe ทุกตัวตั้งแต่ PageMaker6.5 จนถึง CS2 และยังใช้กับโปรแกรมกราฟฟิคอื่นๆ ได้อีก ไม่ว่าจะเป็น Quark, Corel ที่น่าสนใจคือใช้ได้ทั้ง PC และ MAC ในตัวเดียว และราคาถูกว่า TSP ประมาณ 500 กว่า แต่ข้อด้อยก็เห็นๆ กันอยู่แล้วว่าไม่รู้เมื่อไหร่มันจะลอยแพลูกค้าอีก

ส่วนโปรแกรมให้ Adobe ใช้งานภาษาไทยได้สมบูรณ์แบบที่ Adobe พัฒนาเองเสร็จแล้ว แต่เขายังไม่ปล่อยเพราะเกรงโดน Crack คาดว่าน่าจะรอเทคโนโลยีที่ชื่อว่า LockLizard ที่จะมากับ CS3 เพื่อป้องกันการ Crack
แอบอ้างจาก: AMORN
เทคโนโลยีที่ชื่อว่า LockLizard ที่จะมากับ CS3 เพื่อป้องกันการ Crack

(เหงื่อแตกพลั่ก) (เหงื่อแตกพลั่ก) (เหงื่อแตกพลั่ก)
หน้า: [1]