หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: เอ่อ...ดาวอังคารโคจรใกล้โลก?  (อ่าน 5382 ครั้ง)
เอ่อ...ดูรายการอสูรชายเมื่อคืนเห็นบอกว่า ดาวอังคารจะโคจรใกล้โลกมากที่สุด และจะสามารถมองเห็นได้ด้วยตาเปล่า ใกล้ถึงขนาดที่ว่าเราจะเห็นเหมือนมีดวงจันทร์สองดวงเลยทีเดียวครับ หากพลาดโอกาสครั้งนี้คงต้องรอไปอีก 60,000 ปีทีเดียวถึงจะโคจรมาใกล้ขนาดนี้อีก ปรากฏการณ์นี้จะเห็นเด่นชัดสุดในวันที่ 27 สิงหาคม 2549 นับว่าเป็นปรากฎการณ์ที่หาชมยากและไม่น่าพลาดนะครับ  โห
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ส.ค. 2006, 09:39 น. โดย ชายคลองกับผักแว่น » บันทึกการเข้า

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
เพิ่งได้ข่าวมาเมื่อไม่นานมานี่เองครับ   ช่วงนี้ไม่ค่อยได้ดูข่าวเลยค่อนข้างตกข่าว....  เห็นเค้าบอกว่าเห็นได้ตลอดเดือนสิงหาคม โดยดาวอังคารจะอยู่ทางทิศตะวันออก  แต่ว่าในวันที่ 27 สิงหาคม  จะเห็นดาวอังคารอยู่กลางท้องฟ้า ในเวลากลางดึก(ประมาณเที่ยงคืน)...

ช่วงนี้ท้องฟ้าปิด เมฆเยอะมาก  รอดูมาหลายคืนแล้ว... ฮือๆ~

เปิดคลิินิกทำฟัน ที่จังหวัดเชียงใหม่นะครับ
---->  http://www.dentalita.com/  <----
เอาข้อมูลแจ่มๆ มาให้อ่านครับ
...................................

Subject: จะเห็นไม่ใหญ่เท่าดวงจันทร์ 
Re: ดูพระจันทร์ 2 ดวง เดือนสิงหานี้ FW: There will be 2 moons in August

เพื่อความเข้าใจที่ถูกต้อง ดาวอังคารจะไม่ปรากฏใหญ่เท่าดวงจันทร์ตามข้อมูลในไฟล์ pps อย่างแน่นอน ถ้ามองด้วยตาเปล่า

คราวก่อนที่ดาวอังคารเข้ามาใกล้โลกที่สุดเมื่อ 27 สิงหาคม 2003 นั้น ดาวอังคารอยู่ห่างจากโลก 55,758,006 กิโลเมตร (ทั้งโลกและดาวอังคารโคจรรอบดวงอาทิตย์ ทำให้ระยะห่างระหว่างดาวทั้งสองเปลี่ยนแปลงเสมอ ระยะห่างระหว่างโลกกับดวงจันทร์มากที่สุดที่เป็นไปได้คือ 400 ล้านกิโลเมตร)

ส่วนดวงจันทร์โคจรรอบโลกโดยมีระยะห่างประมาณ 385,000 กิโลเมตร เทียบกันแล้ว หมายความว่า ระยะห่างระหว่างดาวอังคารกับโลกมีค่าอยู่ระหว่าง 144 ถึง 1041 เท่าของระยะห่างระหว่างโลกกับดวงจันทร์ ครั้งที่แล้วที่ดาวอังคารอยู่ใกล้โลกที่สุด ก็ยังไกลกว่าดวงจันทร์ 144 เท่า

(โดยทั่วไป ปรากฏการณ์ที่ดาวอังคารเข้าใกล้โลกที่สุดนั้น จะเกิดขึ้นเป็นประจำทุกๆ สองปี ซึ่งเป็นเหตุผลหนึ่งที่เราพบว่ามีโครงการไปสำรวจดาวอังคารถี่ๆ ทุกสองปี แต่ไม่ได้ใกล้เท่าเหตุการณ์ในวันที่ 27 สิงหาคม)

กลับมาดูข้อมูลจากเมลที่ส่งต่อกันมานี้อีกที

ในวันที่ 27 สิงหาคม ที่จะถึงนี้ ดาวอังคารจะเข้ามาใกล้โลกที่สุดที่ระยะประมาณ 55,763,110 กิโลเมตร และจะปรากฏเป็นวัตถุที่สว่างที่สุดเป็นอันดับสองรองจากดวงจันทร์ และถ้ามองด้วยกล้องที่มีกำลังขยาย 75 เท่า ก็จะเป็นดาวอังคารมีขนาดใหญ่เท่าดวงจันทร์ที่มองด้วยตาเปล่า และเมื่อถึงสิ้นเดือนสิงหาคม ดาวอังคารจะขึ้นตอนพระอาทิตย์ตกและปรากฏสูงสุดในท้องฟ้าตอน 24.30 นาฬิกา เราสามารถติดตามปรากฏการณ์นี้ที่เห็นดาวอังคารค่อยๆ สุกสว่างขึ้นในแต่ละวันตลอดเดือน

สรุปว่า จะเห็นดาวอังคารใหญ่เท่าดวงจันทร์ได้ก็ต่อเมื่อ ต้องมองผ่านกล้องที่มีกำลังขยาย 75 เท่า

ข้อมูลจาก http://www.universetoday.com/2006/07/27/no-mars-wont-look-as-big-as-the-moon-in-august/

ด้วยความปรารถนาดี

ไพรัตน์ ยิ้มวิลัย

ผู้ช่วยบรรณาธิการนิตยสารอัพเดท

ฮี่... ขอบคุณพี่ระจันครับ ตกลงว่าผมต้องลงทุนซื้อกล้องดูดาวใช่ไหมครับ ถ้าอยากเห็นใหญ่ๆเท่าดวงจันทร์

วันเกิดตูเลย  (เหงื่อแตกพลั่ก)

กาก
ฮี่... ขอบคุณพี่ระจันครับ ตกลงว่าผมต้องลงทุนซื้อกล้องดูดาวใช่ไหมครับ ถ้าอยากเห็นใหญ่ๆเท่าดวงจันทร์

ยิ้มน่ารัก ถ้ามีกำลังปัจจัย ซื้อไปเลยครับ
ถ้าไม่มี อย่าไปดูเลยครับ
แต่ถ้าอยากดู แนะนำ ท้องฟ้าจำลองครับ
น่าจะมีเปิดให้ ชมกัน

ว่าจะนัดใครบางคนไปกางเสื่อนอนดูด้วยกันสักหน่อย ถ้าไปท้องฟ้าจำลองคนมันเยอะครับ  ฮี่...

เมื่อ15ปีก่อน ก็เข้ามาใกล้มากครับ ตอนนั้นโดนพี่ชายหลอก เล่าเรื่องwar of the world ให้ฟัง ว่าพอเข้ามาใกล้ มนุษย์ดาวอังคารจะลงมาโลก
ตอนนั้นเชื่อด้วย
 ง่ะ
.... ผมว่ามันมาใกล้โลกหลายครั้งแล้วนะครับ แต่ก้ไม่เคยดูสักที ง่ะ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
อยากมองเห็นดาวอังคารกับเค้าบ้างอ่ะ
อยากไปเหยียบที่ดาวอังคารเลย

เผื่อจะได้แฟนกลับมาสักคน ฮี่ๆ

ใจมันลอยๆ
ไม่มีใครคิดถึงผลกระทบที่เกิดจากปรากฎการณ์นี้กันเลยหรือครับ
    -เช่นจะเกิดอะไรผลอะไรขึ้นกับแรงดึงดูดของดาวอังคารกับดวงจันทร์ในวันที่เคลื่อนเข้าใกล้โลกมากที่สุด

-จะมีผลกับทางโหราศาสตร์และการทำนายหรือไม่

-เป็นลางบอกเหตุถึงการที่โลกอาจถูกดาวหางพุ่งเข้าชนได้หรือไม่

เรื่องอื่น บ่รู้
แต่ โหราฯ นี่ มาแน่ๆ

ฟันธ๊ง!!!!!!!!

http://thaiastro.nectec.or.th/news/2006/special/marshoax.html
กระจู๋รายงานพิเศษของสมาคมดาราศาสตร์

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ไม่มีใครคิดถึงผลกระทบที่เกิดจากปรากฎการณ์นี้กันเลยหรือครับ
    -เช่นจะเกิดอะไรผลอะไรขึ้นกับแรงดึงดูดของดาวอังคารกับดวงจันทร์ในวันที่เคลื่อนเข้าใกล้โลกมากที่สุด

-จะมีผลกับทางโหราศาสตร์และการทำนายหรือไม่

-เป็นลางบอกเหตุถึงการที่โลกอาจถูกดาวหางพุ่งเข้าชนได้หรือไม่

ถามนี่ครับ
http://f0nt.com/forum/index.php?topic=7187.0
เรื่องแรงดึงดูดฯ ไม่มีแน่นอนครับ
ส่วนเรื่องดวง ผมกลัวครับ (เหงื่อแตกพลั่ก)

ง่ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เรื่องแรงดึงดูดฯ ไม่มีแน่นอนครับ
ส่วนเรื่องดวง ผมกลัวครับ (เหงื่อแตกพลั่ก)

ง่ะ

เรื่องดวงไม่น่ากลัวหรอกค่ะ
ถ้าเราไม่งมงาย
และเชื่ออย่างมีเหตุผล ปลื้ม

ใจมันลอยๆ
หน้า: [1] 2