หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: iannnnnBKKกะMacOSXค่า...  (อ่าน 12729 ครั้ง)
หวัดคีค่ะ
มีข้อสงสัยนิดนึง อย่าเพิ่งดุนะค้า
ยังเด๋อๆด๋าๆหาอะไรไม่เจอ

โหลดiannnnnBKKไปหนะค่ะ น่ารักดีจัง ชอบๆ
ใช้illusกะphotoshop ทั้งeMac(ที่ทำงาน)PCกะ iBookใช้ทำฝิ่นที่บ้่าน
ในPCใช้ได้ทั้งไทย-อังกฤษค่ะ
แต่ในMacมันใช้ได้แต่ภาษาอังกฤษ
เวลาพิมพ์ภาษาไทยมันเกิดอาการไม่ตรงกัน
พิมพ์ตัวนึงเป็นอีกตัวนึง
ปกติมันเป็นงี้ป่าวคะ
หรือว่าเราสะเหร่อไปทำอะไรผิดเข้า

แนะนำด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

ไม่ปกติแล้วครับต้องถามเฮียโก้ครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
อ๊ะ เดี๋ยวรอถามผู้ใช้แมคคนอื่นๆ ว่าเป็นหรือเปล่า
ขอบคุณที่ถามครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
illus - photoshop
เวอร์ชั่นไหน CS หรือ CS2 (สิ้นปี CS3 จะมาอีกแล้ว  ง่ะ)
เอาแค่นี้ก่อน เพราะที่ใช้อยู่ก็ปกติดีครับ

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
สวัสดีค่ะ
ตอนแรกก็มีปัญหานี้เหมือนกัน
คือ โหลดมาแล้วใช้ได้แต่ภาษาอังกฤษ
ข้องใจมานาน..แต่ไม่กล้าถาม

ตอนนี้..เข้าใจแล้ว (ขอบคุณค่ะ)
เพราะเราไปใช้ใน illus 10 นี้เอง (มันชิน)
เพิ่งลองไปพิมพ์ใน CS (มันไม่ชิน) อ๋อเลย...(555 เราโบราณนี่เอง) (อิอิ)
..
สงสัยเราจะโบราณกว่า ฮี่ๆ
ใช้illus10+photoshop7

ถามอีก
งั้นถ้าเปิดใช้งานในcs
แล้วเซฟมาเปิดใน ai 10 ทีหลังได้ป่าวคะ

แล้วก็
คุณไอ้แอนนนนนจ๋า
โดยเทคนิคเนี่ย(พูดซะหรูเลยวุ้ย กลัวโดนรับน้อง55)
ทำให้มันใช้กะอิลลัสเวอร์ชั่นโลโซแบบของเราได้ป่าว
นะ นะ
รบกวนคุณ joobjang ช่วยทดสอบตัวนี้ให้หน่อยครับ ชื่อ NP NaipolTemplate
ดาวน์โหลด

ได้ผลยังไงช่วยแจ้งด้วยนะครับ  กรี๊ดดดดด

คือบนวินโดส์นี่มันน่าจะใช้ได้ทุกโปรแกรม ส่วนของแมคนี่ยังไม่แน่ใจ ที่ใช้ได้แน่ ๆ ก็ส่วนของ unicode 

ยังไงรบกวนช่วยทดสอบให้หน่อยนะครับ ว่าเป็นยังไง แล้วถึงจะบอกได้ว่า
ทำให้มันใช้กะอิลลัสเวอร์ชั่นโลโซอย่างที่ว่าได้หรือเปล่า  ฮิ้ววว

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
เวลาทำบน CS แล้ว save ไปเปิดบน illus 10
ฟ๐นต์ที่เราพิมพ์ไป มันจะถูก create outline เองอะ

เพราะผมใช้วิธี save แบบนี้ มันถึงเป็นล่ะมั้ง

มาขอบคุณสำหรับน้ำใจกะคำแนะนำค่ะ

วันนี้ต้องออกนอกเคหสถาน
บ่ายๆกลับเข้าประจำการแล้วจะลองทำดู
แล้วจะมาส่งข่าวไดยไวค่ะ

ขอบคุณอีกทีค่า...
 ยิ้มน่ารัก

เคหสถาน  ...
น้องเป็นพจมานรึไงเนี่ย ง่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ส.ค. 2006, 10:29 น. โดย nuugo » บันทึกการเข้า
เฮียโก้ เราช่วยได้เสมอ  (แจ๋ว แจ๋ว)

เคหสถาน ง่ะ

แอบอ้าง
เคหสถาน  ...
น้องเป็นพจมานรึไงเนี่ย ง่ะ
« แก้ไขล่าสุด: วันนี้ ตอน 10:29:58 by nuugo »

(อิอิ)
กร๊าก ลุงโก้กดปุ่มผิดอีกแล้ว

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ลองดูแล้วค่ะ
เลยได้ฟ้อนต์เก๋กิ๊บกิ้วมาอีกตัวนึง
ดีใจๆ

ใช้Ai10นะคะ
ภ.อังกฤษ-เลขอารบิคไม่มีปัญหา
ภ.ไทย ก-ฮ(พิมพ์ยากม้าก...แหะๆ)กะเลขไทยก็ได้ค่ะ
ส่วนสระ วรรณยุกต์ ได้มั่งไม่ได้มั่ง
 งั้นเหรอ
ขอบคุณมาก ๆ เลยครับที่ช่วยทดสอบ ปลื้ม

คือปัญนี้ผมรอคนถามมานานแล้วครับ จนคิดว่าเขาคงไม่ใช้โปรแกรมของ adobe รุ่นเก่า ๆ กันแล้วมั้ง (อย่าง AI v.10 ลงมา) อธิบายคร่าว ๆ นะครับ

รหัส unicode จะเป็นรหัสตัวเดียวกันเช่น ก = 0E01 เพราะฉะนั้นโปรแกรม + โอเอสที่ใช้ font unicode มันก็จะเรียกไม่ผิดตัวไม่ว่าจะเป็น win, mac, linux....

แต่ทีนี้ว่าโปรแกรมที่ไม่รู้จัก thai unicode อย่าง AI 10 จะเรียกใช้ในส่วนของ ascii ทีนี้ว่า ascii ของ win กับ mac ตัวเดียวกัน แต่คนละรหัส ผมเองก็สงสัยมานานแล้วว่าในฝั่งแมคนี่มันจะใช้ได้หรือเปล่าน๊า  งง ผมก็เลยใส่สุ่ม ๆ ไปงั้นแหละถ้ามีปัญหาเดี๋ยวชาวบ้านเขาก็โวยเองแหละ  กร๊าก

ขอถามคุณ joobjang หน่อยนะครับ เพื่อเป็นประโยชน์ในการพัฒนา
- ตอนใช้นี่ได้ใช้พวกปลั๊กอินร่วมด้วยหรือเปล่าครับ อย่างพวก TSP อะไรพวกนี้
- ที่ว่าพิมพ์ยาก มันยากยังไงช่วยอธิบายหน่อยครับ
- พิมพ์ไม้ตรีแล้วกลายเป็นการันต์นี่ตำแหน่งการันต์ ดึงลงมาเอง หรือว่ามันเป็นอย่างนี้เลยครับ
- พิมพ์ไม้ไต่คู้ เอก โท ตรี จัตวา การันต์ นิคหิต สระอุ สระอู แล้วได้ตัวอะไรบ้างครับ

ถ้าได้ผลยังไงแจ้งด้วยนะครับ ถ้าตัวนี้ใช้ได้ สำหรับ iannnnnBKK เดี๋ยวจะไปขออนุญาตเจ้าของ font เพื่อแก้ไขโค้ดให้ใช้ได้กับ ai 10 ที่ว่าครับ  *

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
หน้า: [1] 2