หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10

ผู้เขียน หัวข้อ: เพราะเธอเคืองฉัน  (อ่าน 25897 ครั้ง)
ผมเห็นด้วยกับคุณชายคลองหลายประเด็นนะ...
แล้วก็ไม่เห็นด้วยกับแอนหลายประเด็น...

ผมมองว่าจริงๆ ไม่ควร เซนเซอร์ หรือ แบน พร่ำเพรื่อ... แต่ด้วยวิธีคิด รากเหง้า และสังคมแบบไทยๆ ในความเป็นจริงยังควรต้องมีการเซนเซอร์ กลั่นกรองจากหน่วยงานบางอย่างอยู่ แต่ทำด้วยความคิด พิจารณาอย่างเหมาะสม

จริงๆ คนไทยชอบมองว่าฝรั่งเค้าไม่แบน เค้าไม่เซนเซอร์.... จริงๆ ผมเห็นทีวีที่เมกาที่ว่าเสรีกันโครตๆแล้วเนี่ย ไอเบลอๆ นี่มีตลอดนะ เห็นบ่อยด้วย... ประเด็นการโชว์เรื่องเซ็กส์ตามสื่อ ก็เป็นประเด็นถกเถียงบ่อยๆ... ปล่อยหลุดอะไรพลาดมาหน่อยนึงระบบเค้าก็เอาเรื่องกันจะเป็นจะตายแล้ว (ผมเลยมองว่าโอกาสจะหลุดมาเลอะเทอะเลยไม่ใช่ทำกันง่ายๆ)... คนในสังคมรอบตัวผม ที่เป็นคนปกติส่วนใหญ่ก็ยังมองว่าเป็นเรื่องที่ไม่ใช่จะเอามาเสรีแห่ร้อง เป่าประกาศ อย่างที่คนไทยส่วนใหญ่เข้าใจว่าฝรั่งเค้าทำกัน... (ผมเองก็เข้าใจแบบคนไทยส่วนใหญ่นั่นแหล่ะ แต่พอมาเจอเองถึงต้อง... อ้าวเหรอ นึกว่ามันจะเป็นเรื่องปกติซะอีก)

อย่างนึงที่สำคัญคือการจัดเรตติ้งที่ประเทศไทยยังทำไม่ได้ และทำไม่เคยได้... และยังคงทำไม่ได้อีกหลายปี... มันเหมือนเป็นเรื่องที่จริงๆ ดูเกี่ยวกับตัววงการสื่อเองเท่านั้น... แต่ผมกลับเชื่อว่าด้วยระบบสังคมไทยจริงๆ ตอนนี้ แค่เรื่องจัดเรตติ้งมันเชื่อมโยงเครือข่ายไปเกี่ยวกับเรื่องอื่นๆ มากมาย ไม่เว้นแม้แต่การเมือง... ซึ่งทำให้สุดท้ายมันก็เกิดขึ้นไม่ได้ง่ายๆ

จุดนั้นจึงเป็นจุดนึงที่ผมไม่ค่อยชอบเวลานำเรื่องเซนเซอร์ หรือการโยกรายการไว้ตอนดึก หรือการห้ามเซนเซอร์หนัง โดยหยิบไปเปรียบเทียบกับฝรั่งท่าเดียวว่าทีเค้าทำได้ อย่างงั้นงู้นงี้...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ส.ค. 2006, 07:39 น. โดย X Saint » บันทึกการเข้า
กระจู๋นี้ยิ่งอ่านยิ่งแซบครับ เข้มข้น มีน้ำมีเนื้อ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
จัดเรตติ้งยากมากๆ ครับ

เพราะเราไม่รู้ว่ามาตรฐานอยู่ตรงไหน

อย่าง โกยเถอะโยม ที่ ถึงลูกถึงคนเอามาออก

กบว. ให้ผ่าน "แต่" องค์กรพุทธศาสนาหรืออะไรซักอย่าง บอกว่าไม่เหมาะสม   เกย์แอบ

ถ้ามีใจรักในพุทธศาสนาก็ช่วยแก้ไขให้หน่อย (บอกก่อนวันฉายทั่วประเทศ 2 วัน)

ฮิ้ววว รักนะ แต่ไม่แสดงออกดีกว่า หลังจากนั้นโกยเถอะโยมก็ฉายตามปกติ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
นั้นเป็นแค่การสร้างข่าวนิครับ งง
วุ่นวายกันจริง ดูการ์ตูนดีกว่า แบร่

ตอนนี้กำลังมีเรื่อง  "อาจารย์ใหญ"่  อีกเรื่องครับ  เปิดประเด็นโดยหมอคนหนึ่ง  ที่เราก็รู้ว่าใคร

ปล.หมอคนนั้นแทนตัวเองดัวยสัตว์ชนิดหนึ่ง  ที่ไม่ใช่หมี ครับ   ฮิ้ววว

โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ
ประเด็นออกแนวไหนครับ ต่อต้านเลย หรือว่าอยากให้ตัดบางฉากออกครับ เคยได้ยินลูกลุงบ่นให้ฟังเหมือนกันครับว่าไม่น่าเอา อาจารย์ใหญ่ มาทำอะไรแบบนั้นเลยครับ (ลูกลุงผมเป็นวิศวกรนะครับ ไม่ใช่หมอ)

แนวต่อต้านค่อนข้างมากกว่านะ 

ไปดูที่เอ็มไทยสิ  กำลังมันส์เลย 

ลุงบักซ์ช่วยส่งลิงก์มาหน่อยครับ ได้โปรด  กรี๊ดดดดด

hทีทีp://webboard.mthai.com/7/2006-08-08/257467.html

ขอบคุณครับ  ยิ้มน่ารัก

แล้วลุงทอปมีทางอกในดวงใจไหมครับ งง

สำหรับผม ในฐานะที่เห็นว่าพฤติกรรมของคนไทยเราไร้ระเบียบอยู่แล้ว
การออกกฎมาควบคุม ถึงจะมี แต่ก็เหมือนมีไว้แค่ผักชี หรือแค่ หน้าไหว้ (แบบกฎจราจร)

การจัดเรตติ้ง ดีครับ ถ้าอยากให้เกิด จัดเลยครับ
แต่ต้องดูแลมาตรการที่เป็นผลพวงตามมาด้วย
เช่นเดียวกับการบังคับให้ลงทะเบียนซิมมือถือ
ตอนนี้ทำไปทำมาซิมแจกฟรี ขายถูกเหมือนให้เปล่าดันแพร่กระจายเร็วกว่าที่เคยเป็นอีก
(มันได้ผลไหมละนั่น - ที่ภาคใต้นี่เพิ่งกู้ระเบิดได้ ข้างในมีซิมตั้ง 5 อัน เรียกได้ว่าเผื่อเหลือเผื่อขาดไว้เยอะเลย)

การควบคุมพฤติกรรมไร้ระเบียบของคนไทยผมมองว่ามันต้องเริ่มที่สถาบันครอบครัวไงครับ
เลยเสนอให้มีการโยกรายการทีวีไว้ตอนดึก เพราะอย่างน้อยกลุ่มประชากร (ที่คุณห่วง) ก็จะคุมกันเองได้ในระดับนึงแล้ว

ส่วนเรื่องการแบน การเซนเซอร์นั่น
ก็แค่อยากให้แบนกันอย่างฉลาดกว่านี้ไง
กบว กกช ทั้งหลายก็คงเห็นอยู่หรอกครับว่าเสียงตอบรับจากทางสังคมเป็นยังไง
และควรจะวางตัวองค์กรและมาตรการยังไงที่ไม่วืด ไม่แป้กเหมือนที่ทำๆ กันอยู่

หลอกให้ผมพิมพ์ยาวๆ ได้นี่เก่งวุ้ย
จะไปฉู่ซะหน่อย เดี๋ยวเป็นนิ่วแล้วจะหยิกให้

ป.ล.ที่บอกว่าตามเมืองนอกนั่นผมประชดครับ เกย์แอบ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ที่พูดๆกันมา ไม่ว่าเรื่องจัดเรทภาพยนตร์ หรือเลื่อนเวลาของรายการไม่เหมาะสม กบว. ล้วนแต่เป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุด้วยกันทั้งนั้นว่าไหมครับ เราแก้ปัญหาที่ปลายเหตุเพราะว่ามันแก้ง่าย แต่ผลที่ได้ออกมาก็ไม่ดีเท่าที่อยากให้เป็น พออยากจะแก้ไขที่ต้นเหตุ ก็กลับไม่ได้รับความร่วมมือหรือสนับสนุนเท่าที่ควรจะเป็น เพราะคนส่วนใหญ่เห็นแก่ผลประโยชน์ของตัวเอง มากกว่าผลประโยชน์ของสังคมส่วนรวม

โอเคครับ ง่ะ

เรื่องทฤษฎีเสร็จแล้ว แล้วปฏิบัติละครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอเวลาชาตินึง ครับ   ฮิ้ววว

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ไม่พอครับ ต้องต่ออายุให้อีก 2 ชาติตราบใดที่ไดโนเสาร์ ยังครองส่วนแบ่งในหน่วยงานราชการเกิน 70%

ดื่มเหล้า เข้าผับ จับผู้ชาย ถ่ายคลิป  zip แล้วส่งต่อ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10