หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10

ผู้เขียน หัวข้อ: เพราะเธอเคืองฉัน  (อ่าน 25903 ครั้ง)
ผมเห็นด้วยกับคุณชายคลองหลายประเด็นนะ...
แล้วก็ไม่เห็นด้วยกับแอนหลายประเด็น...

ผมมองว่าจริงๆ ไม่ควร เซนเซอร์ หรือ แบน พร่ำเพรื่อ... แต่ด้วยวิธีคิด รากเหง้า และสังคมแบบไทยๆ ในความเป็นจริงยังควรต้องมีการเซนเซอร์ กลั่นกรองจากหน่วยงานบางอย่างอยู่ แต่ทำด้วยความคิด พิจารณาอย่างเหมาะสม

จริงๆ คนไทยชอบมองว่าฝรั่งเค้าไม่แบน เค้าไม่เซนเซอร์.... จริงๆ ผมเห็นทีวีที่เมกาที่ว่าเสรีกันโครตๆแล้วเนี่ย ไอเบลอๆ นี่มีตลอดนะ เห็นบ่อยด้วย... ประเด็นการโชว์เรื่องเซ็กส์ตามสื่อ ก็เป็นประเด็นถกเถียงบ่อยๆ... ปล่อยหลุดอะไรพลาดมาหน่อยนึงระบบเค้าก็เอาเรื่องกันจะเป็นจะตายแล้ว (ผมเลยมองว่าโอกาสจะหลุดมาเลอะเทอะเลยไม่ใช่ทำกันง่ายๆ)... คนในสังคมรอบตัวผม ที่เป็นคนปกติส่วนใหญ่ก็ยังมองว่าเป็นเรื่องที่ไม่ใช่จะเอามาเสรีแห่ร้อง เป่าประกาศ อย่างที่คนไทยส่วนใหญ่เข้าใจว่าฝรั่งเค้าทำกัน... (ผมเองก็เข้าใจแบบคนไทยส่วนใหญ่นั่นแหล่ะ แต่พอมาเจอเองถึงต้อง... อ้าวเหรอ นึกว่ามันจะเป็นเรื่องปกติซะอีก)

อย่างนึงที่สำคัญคือการจัดเรตติ้งที่ประเทศไทยยังทำไม่ได้ และทำไม่เคยได้... และยังคงทำไม่ได้อีกหลายปี... มันเหมือนเป็นเรื่องที่จริงๆ ดูเกี่ยวกับตัววงการสื่อเองเท่านั้น... แต่ผมกลับเชื่อว่าด้วยระบบสังคมไทยจริงๆ ตอนนี้ แค่เรื่องจัดเรตติ้งมันเชื่อมโยงเครือข่ายไปเกี่ยวกับเรื่องอื่นๆ มากมาย ไม่เว้นแม้แต่การเมือง... ซึ่งทำให้สุดท้ายมันก็เกิดขึ้นไม่ได้ง่ายๆ

จุดนั้นจึงเป็นจุดนึงที่ผมไม่ค่อยชอบเวลานำเรื่องเซนเซอร์ หรือการโยกรายการไว้ตอนดึก หรือการห้ามเซนเซอร์หนัง โดยหยิบไปเปรียบเทียบกับฝรั่งท่าเดียวว่าทีเค้าทำได้ อย่างงั้นงู้นงี้...

อันนี้จริงเห็นด้วยกับลุงแก (ไม่เกี่ยวกับลุงชายกับลุงแอนนะ)

เค้ากำหนดขอบเขต อืม..มาตรการล่ะมั้งกะนอย่างจริงจัง
แต่ขึ้นอยู่กับการสอดส่องดูแลของคนในบ้านด้วยล่ะ
อย่างบ้างบ้านที่เคเบิ้ลทีวี เค้าก็จะมีโปรแกรมป้องกันช่องที่ไม่เหมาะสมสำหรับเด็ก
รวมถึงการใช้อินเตอร์เน็ตด้วย (ไม่ใช่ดวงตาอะไรอย่างบ้านเรานะ  ง่ะ)
ทำให้รู้สึกว่าเป็นหน้าที่ของคนในบ้านด้วยล่ะ

ส่วนการเรื่องแก้ที่ต้นเหตุ นุชรู้สึกว่าไม่มีทางเป็นไปได้เลย  ฮิ้ววว
จะให้คนที่ทำรายการ ทำหนัง ให้เหมาะสมกับสังคม กับเยาวชน (ส่วนเล็กส่วนใหญ่)
เป็นกลุ่มๆ แล้วให้ไปเลือกดู นี่คงแปลกพิลึก ถ้าทำอย่างนี้คงต้องปฏิวัติทั้งโลก

อย่าลืมนะ ว่าบ้านเราก็ซื้อรายการจากเมืองนอกมาออกเยอะแยะ  ฮิ้ววว

(ถูกประเด็นรึปล่าว หว่าว หว่าว หว่าว..ว..ว)

คนบางคนเกิดมาเพื่อเป็นแค่ความทรงจำ
นุชโหดร้าย เรียกผมว่าลุง  ฮือๆ~

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
นุชโหดร้าย เรียกผมว่าลุง  ฮือๆ~

อ๊ะ ขอโทษค่ะ  ฮิ้ววว

จิตใต้สำนึกมันสั่ง  เกย์แอบ

คนบางคนเกิดมาเพื่อเป็นแค่ความทรงจำ
ชอบท่อน กะละ ลัวยยยยยยยยยยย เกย์ออก

อรว่านะคะ การเซนเซอร์บางทีมันก็ไม่ได้พร่ำเพรื่อนะ(อ้าว)  หมีโหดดดด
แต่อรคิดว่าผู้ผลิตน่ะไม่มีจรรยาบรรณ (สะกดไงง่ะ)

เช่น

เวลาอรดูหนังไทย (ในโรง)
แม้จะเป็นตัวโก๊ง โกง หรือไม่ก็ตัวละครเด็ก
มักจะหลุดคำหยาบออกมา เช่น

ไอ้เหี้ย แม่ง ไอ้สตัว์ ระยำเอ้ยย (ทำบางๆไว้เด็กเยอะ คริคริ)

อรคิดว่า มันมากเกินไปอ่ะ
ไม่ใช่ว่าอรเป็นคนเรียบร้อยไม่พูดคำหยาบนะ

แต่นี่มันมากเกินไป
บทพูดมันไม่ต้องหลุดไอ้เหี้ยออกมาก็ได้นี่นา
การพูดคำหยาบไม่ได้แปลว่าตัวละครตัวนั้นโกรธมาก เหรอ พวกเขาสนิทกันเหี้ยๆ

ทำให้บางทีอรคิดว่า

"เหี้ยเอ้ย มันเรื่องธรรมดาที่เค้าจะพูดหยาบกัน"

ออกมาจากโรง บางเรื่องเหี้ยเต็มโรงเลย มึนๆ

ส่วนเรื่องในทีวี
เวลาดูละคร
ทำไมตัวละครต้องกินเหล้า สูบบุหรี่ งง
ทั้งๆที่รู้ว่าทำแบบนี้ก็โดนม่านหมอกบังอยู่ดี
รู้ว่าม่านหมอกบังแล้วมันเสียอรรถรส
ทำไมไม่ไปทำอย่างอื่น

ม่านหมอกไม่มี ไม่เสียอารมณ์ เด็กดูก็ไม่เป็นไร คนอื่นก็ไม่ต้องเถียงกัน

นี่ยังไม่รวมพวกรายการที่พี่ธีกร พูดหลุดคำหยาบคายออกมานะ
ที่ต้องดูดเสียง

ไม่มีความรับผิดชอบเลย ชิชะ จ๊วบๆ  หมีโหดดดด

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
ที่อรทำบางๆไว้ น่าสนใจกว่าข้อความอื่นๆ  เกย์ออก

ถ้าอรตัวบางจะสนใจอรไหม  ยิ้มน่ารัก

ภาพยนตร์บางเรื่องมีฉากที่นางเอกหรือพระเอกดูดบุหรี่ควันฉุย เพราะบริษัทขายบุหรี่เป็นสปอนเซอร์สนับสนุนแบบลับๆไม่เปิดเผย แต่ตอบแทนกันด้วยฉากที่มีการให้นางเอกหรือพระเอกดูดบุหรี่แทนครับ  ฮิ้ววว

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ถ้าอรตัวบางจะสนใจอรไหม  ยิ้มน่ารัก

ขอแบบเนื้อซูชินะครับ หั่นบางๆ เกย์ออก

นมแบนๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แบนไรคะ
ใครแบนคะ  เหลือบ

กบว ไง

แบน

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หมี เป้น กบว

เพราะ....   หมีโหดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
 ชิ

เพราะเธอเคืองฉัน    เกย์แอบ

ฮิ้ววว

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10