หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำคุณบูชาโทษ  (อ่าน 7583 ครั้ง)
เคยป่ะครับ... แบบคิดดี.. ทำดี... แต่มารู้ทีหลังว่าที่ทำไป คนที่เราทำดีให้ เค้าคิดกับเราเป็นอีกอย่างไป
คือเรากลายเป็นคนไม่ดีไปซะงั้น ...

จริงๆ ก็เคยมีหลายที แต่พอดีเพิ่งเจอมาเมื่อวาน... เลยเสียความรู้สึกไปหน่อย... อยากรู้ประสบการณ์คนอื่นดูบ้าง  หมีโหดดดด
ผมเจอบ่อยครั้งจนคิดว่า มันกลายเป็นเรื่องธรรมดามนุษย์ไปเสียแล้วล่ะครับ เพราะเราหวังผลมากเกินไปน่ะครับเลยเกินเหตุนี้ขึ้น มีทางเดียวครับ ทำใจครับ ฮิ้ววว

อย่าได้คิดมากไป สุดท้ายทุกวันก็คือทุกวัน
เจอบ่อยครับ ถ้าจะเอาที่บ้านก็มีนะครับ
เมื่อก่อนป้าชอบมายืมเงินแม่ไปลงทุนเป็นล้านๆ แม่ก็ให้ ถึงคราวอับจนแม่ก็ช่วยทุกอย่าง แต่ลับหลังกลับไม่ไว้ใจแม่ ว่าเสียๆหายๆ พอเราลำบากก็ไม่เคยมาช่วยครับ  ฮิ้ววว

ผมไม่คิดมากนะครับ เพราะผมถือว่าได้ช่วยสมความตั้งใจแล้ว และก่อนให้ความช่วยเหลือก็คิดหน้าคิดหลังดีแล้ว ส่วนผลที่ได้รับจากการช่วยไปแล้วจะออกมาตอบสนองเราอย่างไรนั้น ถ้าตอบสนองมาดีก็ทำให้เรามีกำลังใจจะช่วยต่อไปแต่ถ้าออกมาในทางกลับกันก็คงไม่คิดอะไรมาก เพราะเราช่วยเพราะอยากจะช่วย เรื่องผลตอบแทนไม่ใช่เรื่องสำคัญที่ตัดสินใจช่วย

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
เคยเป็นบ่อยๆค่ะ  หมีโหดดดด
แต่ชินแล้วค่ะ  ไหนเมื่อเค้าไม่เห็นถึงความดีของเรา
เราก็จะไม่เห็นความมีตัวตนของเค้าค่ะ  หมีโหดดดด

Deep in my soul, I know that you are my destiny.
แต่ไม่มีทางที่จะทำให้ได้อยู่ด้วยกัน
ไม่ว่าจะยากจะฝืนสักเท่าไหร่ ฉันต้องปล่อยเธอไป
อืมมม ที่ตอบมาส่วนใหญ่จะคิดไปเรื่องหวังผลตอบแทน แล้วได้ผลไม่ได้ดั่งใจกันทั้งนั้นแหะ...

หรือผมเขียนอะไรผิดไป  เอือม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ส.ค. 2006, 13:44 น. โดย X Saint » บันทึกการเข้า
ก็ไม่เชิงนะครับ บางทีให้เพราะหวังจะเป็นมิตร แต่ไหงกลายเป็นคนแทงข้างหลังไปซะงั้น แป่ว

เคยค่ะ เจอบ่อยเลย
เสียความรู้สึกมากๆ ได้แต่ทำใจ
แต่ยังไงก็ไม่มีทางชินค่ะ ต้องทำใจอย่างเดียวเท่านั้น
ยังไงคนก็มักจะคิดว่าตัวเองถูกเสมอ

เอ๊ะ! นี่บลูควรไปกระจู๋ระบายอารมณ์มั้ยเนี่ย  ฮิ้ววว

Life isn't always made to order.
เป็นอยู่ค่ะตอนนี้
รู้แท้ถึงชีวิตแล้ว ... ว่าคนเรามองได้หลายแง่
แล้วอแต่ว่าใครจะเชื่อด้านไหน    ฮือๆ~

เยิ้ม ...  หยุดปั่น
โดนแบบนี้เป็นประจำอยู่แล้ว  ฮือๆ~

*แก้ไขข้อความ

นานๆ จะเข้ามาที
.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.พ. 2007, 23:47 น. โดย โลกส่วนตัว » บันทึกการเข้า

ผมว่าการช่วยเหลือ หวังสิ่งตอบแทนนะครับ

ถึงแม้ว่ามันจะขัดกับอุดมคติไปหน่อยหนึ่ง
แต่ก็มันก็จริง
ถ้าสมมุติว่าไปช่วยเหลือใครสักคน
แล้วคนคนนั้นกลับไม่ได้ให้อะไรกับเรากลับมา
ไม่ได้ให้อะไรกลับมาก็ได้ ไม่ได้เสียความรู้สึกอะไร
ถ้ามีอะไรสักอย่างกลับมาบ้างสักเล็กน้อย อย่างเช่น รอยยิ้ม
คนช่วยก็จะรู้สึกดี
แต่เขาทำให้เราเสียอีกนี่สิครับ มันเสียความรู้สึกที่ดีที่ควรมีแก่เพื่อนร่วมโลกไป

สรุปว่า การช่วยเหลือส่วนใหญ่ หวังผลมากกว่าหรือเท่ากับ 0 ครับ
ไม่ค่อยมีใครหวังผลให้เป็นลบหรอก ฮิ้ววว
ฮิ้ววว
ไม่ผิด ทั้งคู่ครับ

เคยได้ยินเรื่องนี้ไหม
ที่พระราชาไปถาม อลิสโตเติล หรือเพลโต หรือใครนี่แหละว่า  มีอะไรให้ช่วยไหม
เขาตอบกลับไปว่า กำลังนั่งอาบแดดอยู่ จะช่วยก็ช่วยหลบไปหน่อย อย่ามายืนบังแดดได้ไหม

คนบางคนไม่ต้องการให้ใครมาช่วย บางคนกลับต้องให้คนอื่นคอยช่วยเหลืออยู่ตลอดเวลา

ก็ดูๆให้ดีแล้วกันครับ555

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
เจอบ้างพอประมาณครับ  ง่ะ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
เจอมาบ้าง พอให้เป็นรสชาติชีวิตครับ ฮิ้ววว

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1] 2 3