หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23

ผู้เขียน หัวข้อ: สุวรรณภูมิ...เน่า  (อ่าน 99343 ครั้ง)
เห็นด้วยกะเฮียที่ว่า แสนล้านพันล้านเนี่ย ยุคนี้ทั้งนั้น

ที่จริงไอ้หนองงูเห่าเก่านี่ไม่เสร็จ ก็ไม่ได้เป็นอะไรเลย
บินดอนเมืองก็ได้ นะ ลันล้า

แต่เสร็จแล้วเป็นอีกแบบนี้...เซ็ง หน้ามึน
แถมที่ไอ้ที่แม้วโม้ไว้ กลายเป็นว่ามาโกหกทับคำโม้ไปแล้ว ชิ
มาบอกว่า ท่านไม่ได้ "ลงลึก" ...ลงรากไปแล้วเสือกกกบอกไม่ลงลึก...

ตอนกลับมาจากญี่ปุ่นเมื่อปีใหม่
อายเพื่อนคนญี่ปุ่นมากๆ ไอ้ที่แย่กว่าสถานที่คือ มารยาทพนักงาน
ป.ล.เดี๋ยวจะมาแฉ...

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting
    แฉมา แฉมา  แหยะ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
โฮ่ววว

กาก
ดูรายการข่าววันใหม่

หนังสือพิมพ์ฉบับเช้าทุกฉบับ พาดหัวอันดับหนึ่งว่า
"บินใน ปท. ย้ายกลับดอนเมือง"

สุดครับงานนี้

สุด

เฉพาะเที่ยวบินที่ไม่ต้องต่อเครื่องน่ะครับ

แต่โดยส่วนตัวเชื่อว่าอีกไม่นาน
ก็คงย้ายกลับดอนเมืองทั้งหมด
พอดีเมื่อกี้หนีไปต้มมาม่ามาครับ ลันล้า
ขอเริ่มรีวิวสุวรรณภูมิ จากประสบการณ์จริง ((แบบยาวมากโฮกกกก หมีโหดดดด))

เนื่องจากที่ผมไม่ได้อยู่เมืองไทยเท่าไร เลยไม่รู้ความแรงเรื่องนี้นัก
และไม่ได้สนใจ เพราะคิดว่าเดี๋ยวถ้าต้องใช้ จะรู้สึกไม่ดี
เลยพยายามไม่อยากจะเชื่ออะไรมาก แต่แล้วสิบปากกว่าไม่เท่าไปเหยียบ...

กลับจากญี่ที่สถานบินคันไซ เมื่อตอนปลายปี
แล้วมาลงที่สุวรรณภูมิ คือถ้าใครเคยไปญี่ปุ่นนี่จะรู้เลยว่า
สถานบินคันไซถือว่ามีชื่อเสียงมากๆ ((เพราะว่าเอาขยะไปถมให้เป็นแผ่นดิแล้วสร้างสถานบิน))

อันนี้จะบรรยายขาเข้านะครับ...
พอมาเจอสุวรรณภูมิ โอ้จอร์ชใหญ่มาก
แต่เสียความรู้สึกนิดๆ ตรงที่มันคล้ายๆ กับเลียนแบบสถานบินคันไซมาในหลายๆเรื่อง

ผมว่ามันก็คงเลียนแบบกันทั้งโลกแหล่ะ แต่นี่มันเหมือนมาก...
เช่น กระจกที่โชวว์ให้เห็นที่สำหรับคนนั่งรอสนามบิน กระจกส่วนเปิดให้ดูสถานบิน
แต่ส่วนที่ไม่เหมือนคือ...ระบบโชว์สารพัดท่อ (ทั้งท่อน้ำ ท่ออากาศ ท่อเล็ก ท่อน้อย)

เรื่องวิศวกรรมนี่ผมไม่ค่อยทราบหรอกครับ แต่ที่เห็นๆ คือด้านดีไซน์
ส่วนที่ดีก็มีรูปภาพไทยๆสวยๆ ที่เอามาติด แต่ขอบอกว่า
มันไม่เข้ากันแบบสุดๆ ผนังปูนด้านๆ เอารูปงามๆ แบบว่าทองอร่ามมาติด
คิดดูสิครับ มันแบบว่า... โวย

และความเข้ากันของรูป ไม่มีเลยครับ ตรงอื่นไ่ม่รู้เป็นไง แต่ที่ผมเดินนี่แย่มาก
แบบรูปไทยประยุกต์ ออกแนวจตุจักรน่ะครับ เดินดูอยู่สองสามรูป เพลินมากๆ
แต่มาหมดเพลินเพราะว่า รูปที่ห้ากลายเป็น จิตรกรรมไทยแบบว่าไทยๆเลยนะครับ
คือคิดว่ามันเปลี่ยน แต่ไม่ใช่ครับพี่ มันแทรกเป็นระยะๆ  แบบเป็นตัวทำลายบรรยากาศมากๆ

นอกจากโทนรูปแล้ว ยังมีโทนสีที่แบบว่ามึงจ้างใครมาออกแบบวะ...

สุดท้ายก่อนถึงทางออก
คนญี่ปุ่นที่นั่งมาด้วยกัน (ไม่รู้จักนะ) คุยกันว่า มันเหมือน สนามบินคันไซมากๆ
(ตอนแรกโกรธนะ แบบว่าเลือกรักชาติ แต่พอเดินไปสักพัก...เออจริงว่ะ!)

ส่วนไอ้เรื่องระบบความเย็นใต้ดิน ใต้ตีนไรเนี่ย ไม่รู้สึกครับ
แต่รู้ว่า แดดส่องมากๆ มึงจะทำให้มันโปร่งๆ ใสๆทำแป๊ะไรวะ...
ประเทศมึงนี่แนวยุโรปมากเลยนะ...เซ็ง โวย

จบขาเข้าภาค1 ในด้านสถานที่
เดี๋ยวถัดไปเจอ บุคคลากร ครับ

because we always.....expecting
   มีรูปสนามบินคันไซไหมครับ อยากดูเปรียบเทียบครับ

ที่รู้สึกว่าอับอายสุดๆคือ
พนักงานในบริเวณทางออก C1

ซึ่งมีฝรั่งมังค่า ประมาณหลายร้อยลูก
ไปรอตรวจพาสปอร์ต และออกไปรับกระเป๋าอยู่
ความจริงข้าพเจ้าควรจะออกได้นานแล้ว แต่ลืมเขียน ตม.

เลยวิ่งแร่ดกลับมาเขียนใหม่ ประท้ับใจขั้นที่หนึ่ง...
แท่นเขียนตอม่อ ไม่มีปากกา...และไม่มีวี่แววของซากปากกา
ืคือถ้ามันหาย มันน่าจะมีแท่นเหมือนที่ดอนเมืองใช่ไหม? แต่นี่มันไม่มีอะไรเลย
มีแต่ใบโฆษณา คิงเพาเวอร์...

หลังจากเขียนเสร็จด้วยปากกาของชาวบ้าน
วิ่งกลับไปต่อแถว(อันนี้ดีหน่อย เพราะว่ามีแถวสำหรับพาสปอร์ตไทย)
แต่ก็นานมาก เพราะว่าคนญี่ปุ่นที่มีแฟนคนไทย และพาลูกมาอีกโขยงละสามคน
มาต่อแถวก่อนหน้ากระผม สามโขยง...เซ็งจอร์จ

แต่ของเด็ดมันอยู่ระหว่างรอนั่นแหล่ะ...ด้านขวามือเป็นแถวฝรั่ง
ที่เด็ดนี่ไม่ใช่ฝรั่ง แต่เป็นยัยซิ้มหนักงาน(ยังไม่แก่แต่ท่าทางซิ้มมากๆ....)
ที่อยู่ๆก็เกิดอาการโวยวาย เพราะไ้อ้ฝรั่งนั่น เขียนใบตอม่อไม่ครบ
(ขาดเลขที่นั่งในไฟล์...แต่ฝรั่งนี่มันไม่รู้)

แล้วมันก็ให้เขียนตรงนั้น แต่ไอ้ฝรั่งนี่ปรากฏว่าสื่อสารกันไม่รุ้เรื่อง
ด้วยทีนังซิ้มนี่มันพูดจาห่วยแตกมากๆ แบบว่า นัมเบอร์ๆ ยู ไฟล์ๆ
พูดแบบตะคอกๆ...อาไรของมรึงเนี่ย

แต่หลังจากนั้นไม่นาน ก็รู้ว่าที่มันโมโหเพราะว่า ฝรั่งนั้น ((คือความจริงแนวๆอินโดไม่ฝรั่งเท่าไร))
พูดภาษาอังกฤษไม่ได้... เพราะว่าเพื่อนเขาที่รออยู่ประมาณครึ่งชั่วโมงแล้ววิ่งเข้ามา
เพื่อจะช่วยสื่อสารให้... แต่นังซิ้มนั่นบอกว่าวุ่นวายผิดกฏ แถมตะโกนเรียกยาม
แบบว่าเสียงดังโหวกเหวกมากๆ... สรุปยามมาลากตัวเพื่อนอินโดออกไป
แล้วเพื่อนอินโดก็อธิบายกับยามว่า คนนั้นพูดภาษาอังกฤษไม่ได้ (ก็เลยเข้าใจเรื่องราว...)

ยามก็บอกว่า ฉันก็เป็นแค่ยามต้องทำตามหน้าที่ ฮือๆ~

ผ่านไปครึ่งชั่วโมง ผมหลุดไปรับกระเป๋าได้แล้ว ไอ้อินโดนั่นก็ออกตามมา
เพราะมีพนักงานคนข้างๆ รำคาญอีซิ้มนั่นเลยมาคุยให้...
(ถ้าไม่ได้สุดสวยคนนั้น สงสัยอินโดมันคงแก่ตายในสุวรรณภูมิ)

แล้วมันก็ด่าใหญ่เลย...แปลไม่ออก แต่เห็นมันระบายอารมณ์ใส่เพื่อนมัน...

รู้สึกเซ็งกะอีซิ้มมาก คือไม่ใช่ผมคนเดียว
แต่อีกหลายสิบคนที่อยู่ในบริเวณนั้น คิดดูว่า อายไหมเนี่ย
สถานบินระดับโลก บริการเหมือนรถเมลล์เขียว...

ช่วงท้ายๆก่อนพี่แกจะออกมาได้นี่ พี่อินโดแกโวยหนักจนแบบว่าคนมองกันสุดๆ
และอีซิ้มก็แผลงฤทธิ์ด่าเป็นภาษาไทยว่า "วุ้ย พูดไม่รู้เรื่อง บอกให้เขียนๆไฟล์"
มันก็คงจะรู้เรื่องหรอก ภาษาไทย ... เอือม

จบ...
มีอีกเรื่องที่รู้สึกว่าสถานบินนี้มันผักชีโรยหน้าจริงๆ คือเรื่องระบบขนกระเป๋า
มันติดขัดกันแบบว่าทุกหย่อมหญ้าจริงๆ

เครื่องขนเนี่ย มันจะเป็นสายพานที่เจาะพื้นขึ้นมาจากด้านล่างไฮโซมาก
แต่เนื่องจากคนออกมากันล่าช้า(เพราะยายซิ้มนั่น)
กระเป๋าเลยระบายไม่ทัน แล้วทำให้ระบบติดขัด
สายพานข้างล่างกระเป๋าเต็ม แต่ไอ้สายพานข้างล่างก็ส่งกระเป๋ามาเรื่อยๆ
มันก็เลยไม่ขยับ อีตอนแรกเราก็นึกว่าระบบหยุดอัตโนมัติ ที่ไหนได้...

พอกระเป๋าหายๆไปบ้างแล้ว มันก็ไม่ยอมเดินต่อ
มีพนักงานอยู่คนนึงมาช่วยพวกผมหากระเป๋านิสัยดีมากๆ
เขาต้องการจะระบายกระเป๋า เพราะว่ามันเต็ม

แล้วผมถามว่านี่มันโล่งแล้ว แต่กระเป๋าผมยังไม่ออกเลยทำไง
เขาบอกว่า "ไม่รู้ครับ..." จอร์ชไรวะ ไม่รู้ อะไรเนี่ยยยยยย
ผมเลยถามต่อว่า ทำไมมันหยุดล่ะครับ
เขาก็ตอบอีกว่า "มันติดครับเลยหยุด"
แล้ววิธีแก้ล่ะครับ "ผมก็อยากรู้ครับ"
แล้วพี่ตำแหน่งอะไรครับ "เจ้าหน้าที่ตรงนี้แหล่ะครับ"
และใครจะแก้ไขได้ครับ "พี่ก็ไม่รู้ครับ"
...
.....
.......ไรวะ

สักพักมีฝรั่งไปวีนกะเจ้าหน้าที่ฝั่งตรงข้าม
มันก็หายไปหนึ่งชาติ แล้วก็มีคนมาแก้เครื่อง ซึ่ง
ไอ้เ้จ้าหน้าที่มันก็เห็นอยู่แล้วว่า เครื่องมันค้าง เพราะมันยืนอยู่ตั้งชาตินึงแล้ว
มันยืนรอไรวะ แม่งงง...

พอได้กระเป๋าครบ รุ่นพี่ผมเขาจะต่อเครื่องไปอุดร
พี่พนักงานคนเดิมดีมากๆเลย รีบวิ่งไปพาไปส่งเลย
เพราะเขากลัวเราหลง และเขาบอกว่ากระเป๋าช้าเนี่ยแหล่ะ เดี๋ยวจะตกเครื่องบิน
ทำนองว่า เขาก็กลัวเป็นเรื่องเหมือนกัน แต่พูดจากดีมาก ประทับใจ ลันล้า

จบ...ขาเข้าครับ เซ็งมาก...

มีรูปสนามบินคันไซไหมครับ อยากดูเปรียบเทียบครับ

http://www.kansai-airport.or.jp/en/index.asp
http://en.wikipedia.org/wiki/Kansai_International_Airport
ที่บอกว่าเหมือนคือ เรื่องของระบบโถงทางเดิน
กับเรื่องที่นั่ง ที่แบบว่ามองปุ๊บมันคุ้นปั๊บเลยครับ

แถมขาออก
ตรงท่อที่ต่อไปเข้าเครื่องนึกไงไม่รู้ประเทศเรา ทำปล่องเป็นกระจก ...รวย...

แถมร้าวอีกต่างหาก ตรงตัวยึดกระจกนะ ร้าวทุกอัน
มีอันนึงร้าวแบบว่ายาวมากๆ อันตรายออก

...อยากรู้ว่าใช้กระจกทำไม นี่สถานบินนะครับ ไม่ใช่ตู้ปลา...

ดูจากรูปแล้ว ยกนิ้วให้เลยครับ สุวรรณภูมิสร้างบนหนองน้ำ แต่สนามบินคันไซสร้างในทะเล

http://www.kansai-airport.or.jp/en/index.asp
http://en.wikipedia.org/wiki/Kansai_International_Airport
ที่บอกว่าเหมือนคือ เรื่องของระบบโถงทางเดิน
กับเรื่องที่นั่ง ที่แบบว่ามองปุ๊บมันคุ้นปั๊บเลยครับ

แถมขาออก
ตรงท่อที่ต่อไปเข้าเครื่องนึกไงไม่รู้ประเทศเรา ทำปล่องเป็นกระจก ...รวย...

แถมร้าวอีกต่างหาก ตรงตัวยึดกระจกนะ ร้าวทุกอัน
มีอันนึงร้าวแบบว่ายาวมากๆ อันตรายออก

...อยากรู้ว่าใช้กระจกทำไม นี่สถานบินนะครับ ไม่ใช่ตู้ปลา...

สถานบิน  กรี๊ดดดดด ชื่อเท่ห์จัง

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
อ๋อ มันย่อมาจากสถานที่บินาครับ ฮี่...

อ๋อ มันย่อมาจากสถานที่บินาครับ ฮี่...

บิ นา บิ นา  นะนะ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
บอร์ดนี้พลาดเป็นโดนเสียบ  หมีโหดดดด
แบบ เฟริน

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com

สถานบิน สถานบิน

อืม ชอบ จะจำไปใช้บ้าง

งบน้อย
พลาดสองครั้ง สองครา หน้าแตก
ยอมแ้พ้แล้วครับ... ไหว้

หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23