หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7

ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ไปซ้อมน้องมาT^T  (อ่าน 18397 ครั้ง)
โห แม่รู้ด้วย
อย่างนี้ ...  เอือม
ร่องรอยที่ว่า "น่า"จะเกิดจากเลือดออกใต้ชั้นผิวหนังชนิดที่เรียกว่า pethichiae ครับ
เลือดออกแบบนี้ แปลได้ว่า มีการรั่วออกมาจากเส้นเลือดขนาดเล็กระดับเส้นเลือดฝอย
ส่วนห้อเลือด เป็นการที่เส้นเลือดระดับกลางแตกและมีเลือดออกในชั้นผิวหนังหรือใต้ผิวหนัง อย่างนั้นอาจจะเรียกว่าecchymosis
ลองหารูปจากgoogleดูครับ
เวลาเรียน ทั้งสองแบบมีเหตุที่แตกต่างกัน ... แต่ในทางปฏิบัติ มันเจอได้ทั้งสองแบบ
โรคที่เจอได้ มีหลายโรคมากครับ โดยหลัก หมอจะตรวจโดยคำนึงถึงเหตุที่เกิดโรคคือ
แอบอ้าง
เกร็ดเลือด - ถ้าไม่ดีหรือมีน้อยลงก็เกิดได้
สารช่วยการแข็งตัวของเลือด - ถ้าผิดปกติ เช่นกลุ่มฮีโมฟีเลีย ก็เกิดได้
เส้นเลือด - ถ้าอักเสบก็เกิดได้

แปลกไหมที่หมอตรวจแบบนั้น
ไม่แปลกครับ ลองดูกรอบข้างบนเทียบนะครับ

กดท้อง ตรวจดูว่าปวดไหม... โรค Henoch-Schonlein purpura (ต้องมีจุดสองจุดบนตัวoตัวที่สอง) เป็นโรคที่มีการอักเสบของหลอดเลือด เกิดจุดพรายเลือดแบบนี้ได้ และอาจมาพร้อมอาการปวดท้อง
ไข้เลือดออก เกร็ดเลือดต่ำลง เกิดจุดแบบนั้นได้ และปวดท้องน้อยด้านขวาได้ (เหมือนไส้ติ่ง)
ถามเรื่องประจำเดือน - ถ้ามีประจำเดือนในช่วงนี้ และมีเลือดออกมามากกว่าปกติ ก็ต้องระวังว่าจะเป็นโรคทางเกร็ดเลือดหรือสารประกอบของเลือด
ถามเรื่องคนที่บ้าน เพื่อคัดกรองเรื่อง ฮีโมฟีเลีย และ ไข้เลือดออก
ถามเรื่องความสูง - หาโรคทางพันธุกรรมบางอย่าง

....
แต่ทว่า
สงสัยลืมถามเรื่องการกระแทกครับ  กร๊าก
ส่วนเรื่องกราฟิกดีไซน์ ไม่รู้ถามทำไม  กร๊าก
ขาดวิตามินC ก็เกิดอะไรประมาณนี้ง่าย

ผมว่าเป็นหมอที่ละเอียดพอสมควรนะครับ (ถ้ามองในแง่ดี ฮี่ๆ) แต่บางจุดก็หลุดไปบ้าง

- ส่วนเรื่องโลหิตถูกสารอันเป็นพิษ อันนี้นึกไม่ออกว่าสารอะไร
- ค่ายา 660บาท (รักษาที่รพ.อะไรล่ะครับ) ผมก็ไม่รู้ว่ายาอะไร ลองเอาซองยามาให้ดูหน่อยสิครับ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
เคยตีกลองคณะ นิ้วแหก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

- ค่ายา 660บาท (รักษาที่รพ.อะไรล่ะครับ) ผมก็ไม่รู้ว่ายาอะไร ลองเอาซองยามาให้ดูหน่อยสิครับ

- ให้วิตามินซี (HICEE 15 เม็ด)
- ยาทา ตลับเล็กๆ เนื้อยาสีขาว
- ยาบำรุงเลือด .. เป็นสามเหลี่ยมเล็กๆ หักมุม เขียนว่า BIOTA สีขาวนะ

คงไม่แปลกหรอก .. ให้วิตามินซีมา .. เพราะหมอแมวบอกว่า อาจจะขาดวิตามินซี  ยิ้มน่ารัก
เรื่องหมอ ..  ง่ะ ... อยากบอกว่า มันสูงไม่ถึง 170 เลยค่ะหมอแมว ..
แล้วทำไม หมอถึงไม่คิดว่าเกิดจาการตบเลยง่ะ  หมีโหดดดด .. ถ้าถามปุ๊ป ก็จะรู้เลยว่าเกิดจากอะไร

ยิ้มน่ารัก ขอบคุณหมอแมว +1 ค่ะ

แล้วทำไม หมอถึงไม่คิดว่าเกิดจาการตบเลยง่ะ  หมีโหดดดด .. ถ้าถามปุ๊ป ก็จะรู้เลยว่าเกิดจากอะไร

ปกติ ถ้าเกิดจากการกระทบกระแทก ผู้ป่วยส่วนมากกว่า90%จะบอกมาเองครับ
จริงๆหมอเขาคงถามรวมอยู่ในคำว่า "เป็นอะไรมา" ตอนแรกสุด โห

ครีมขาวๆ สงสัยจะเป็นsteriod cream  ยิ้มน่ารัก

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
 หน้าแตก เหมือนหลอกด่าลั่นเลย

คือลั่นไม่เคยเป็นจริงๆ นะค่ะ หมอแมว ...  ฮือๆ~
ใครจะไปรู้เล่า .. ถอดกระโปรงแล้ว แดงเต็มขาเลย ... แค่ตบตัก เบาๆ .. ใครจะไปคิดถึงง่า
วอลเล่ย์ก็ว่าไปอย่าง... คือไม่ชอบเล่นวอลเล่ย์ ..

แล้วยานั่นถ้าทาเยอะๆ แล้วจะดีขึ้นไหม  ยิ้มน่ารัก
ถ้าเกิดจากตบตักเพียงอย่างเดียว
ปล่อยไว้ก็หายครับ ไม่ต้องไปกินหรือทายาอะไรทั้งนั้นแหละ  ยิ้มน่ารัก (หรือจะกินเจ้าวิตามินกะยาเพิ่มเลือดก็ได้)

ถ้ามันมีจุดเพิ่มกว่าเดิมในช่วงวันสองวันนี้ หรือมีเพิ่มที่ตำแหน่งอื่น ก็ไม่ต้องฝืนกินต่อไป ไปรพ.ขอเจาะเลือดCBCไปเลยครับ  โห

ส่วนเรื่องหลอกด่า ไม่ได้หลอกด่าครับ แต่เจอมากะตัวเองหลายที เช่นเรื่องนี้โดนเมื่อสองสามเดือนก่อน

หมอแมว : เป็นอะไรมาครับ
คนไข้ : เจ็บขา
หมอแมว : ไปโดนอะไรมา
คนไข้ : โดนกระแทก
หมอแมว : เจ็บที่ไหน ตำแหน่งไหน
หมอแมว : นั่นแหละตรงไหน
หมอแมว : (ตรวจๆๆๆ) งั้นเอายาไปกิน
คนไข้ : ทำไมไม่ให้นอนรพ. โดนงูกัดมา ทำไมไม่รู้จักถาม

(สรุปว่าโดนงูกัดมือ ตกใจล้มขากระแทกพื้น)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ส.ค. 2006, 23:08 น. โดย หมอแมว » บันทึกการเข้า

กร๊าก

แต่หมอที่ลั่นไปโรคจิตจริงๆนะ
เค้าลือกันทั่ว ..แต่ก็พอทนได้  เอือม
เอือม  เออเล่นวอลเลย์บอลตัวดีเลย

ไอ้ตรงข้อมือนี่เป็นปื้นเลยอ่ะ    ฮือๆ~

ฮิ้ววว  แล้วคันด้วยที่สำคัญ

ใช่เลย ตอนซ้อมวอลเลย์ใหม่ คันสุดๆๆๆ   ชิ

พนักงานบริษัท.
คันด้วยเหรอ  หน้าแตก
 ง่ะ อือ.....เกาก็เป็นตุ่มเหมือนโดนยุงกัด (สำหรับตูนะ)

เลวยั้นเงา
เล่นวอลเลย์แรกๆ มือช้ำ บางคนเขียนหนังสือไม่ได้เลย  เอือม
เมื่อวานพึ่งหกล้มมาแถวๆหอ หน้าคะมำ หมอน ขนม  กระจายหมด อาย  ฮือๆ~

there are no regrets in life, just lessons . .
 กร๊าก กร๊าก กร๊าก

เอาน่า...ตูลื่นหน้าหอ ตอนเด็กหอมันเตะบอลกันเป็นทีม

ไม่อายกว่าเร๊อะ   โวย

เลวยั้นเงา
 กร๊าก กร๊าก กร๊าก เอ้ย  (อิอิ)

ฮี่ๆ

there are no regrets in life, just lessons . .
หน้ายิ้ม

ท่องไว้ในใจว่า...ตูสวย ๆๆๆ ตูสวยโว้ย   โวย

เลวยั้นเงา
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7