หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครรู้ที่แต่งเพลงประกอบมั้ยครับ  (อ่าน 5575 ครั้ง)
สมมุติว่าผมทำการ์ตูนเรื่องนึงแต่ขาดเพลงประกอบ
มีใครพอจะทราบเรื่องที่ที่เค้ารับแต่งเพลงทำนองนี้มั้ยครับ
แนวการ์ตูนๆ น่ะครับ

ขอบคุณครับ

ปล. free loop มันสั้นไปน่ะครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
เพลงง่ายๆพวกที่เล่นดนตรีทั่วๆไปก็น่าจะทำได้ครับ

ก็เห็นเพื่อนมันทำกันอยู่ สมัยเรียนน่ะครับ

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
ผมแต่งเพลงเป็นง่ะ ฮือๆ~
แต่งได้ทั้งเพลง บรรเลง เพลงร้อง เพลงป็อป เพลงร็อค  ฮือๆ~
อินดงอินดี้ แรพเริพฮิปฮงฮิปหอบไรนั่น ก็ยังจะพอแต่งได้ง่ะ ฮือๆ~
แนวการ์ตูนก็ทำได้ง่ะ ฮือๆ~
ใช้ Cakewalk Sonar ทำเพลงง่ะ ฮือๆ~

ตอนนี้ แต่งเพลง บรรเลงได้ 5-6 เพลงแล้วง่ะ ฮือๆ~
เพลงร้องก็ เป็นร้อยๆแล้วง่ะ ฮือๆ~
แต่ว่ายังไม่ได้ผลิตงานออกมา (ตอนนี้เพลงอยู่ในหัวง่ะ) ฮือๆ~
แต่ผมเป็นทหาร แต่งเพลงไม่ได้ง่ะ ไม่มีอุปกรณ์ง่ะ ฮือๆ~

ปล.จริงๆแล้ว ต่อให้ไม่เป็นทหาร ก็ไม่มีอุปกรณ์(เครื่องดนตรีสด)อยู่ดี

ทหารเกณฑ์
น่าสงสารจังครับ
อ้าวไหนว่าใช้ Cakewalk Sonar ทำเพลง
ก็ไม่ต้องอาศัยเครื่องดนตรีสดนี่นา ทุกวันนี้มีแค่คอมฯ ก็ทำเพลงได้แล้ว
โปรแกรมทำเสียงดนตรีชนิดต่างๆ ได้ออกมาดีกว่าดนตรีสดอีก

กำลังโหลดข้อมูล .....
ได้ยินว่าใช้คอมทำได้แค่ประมาณเสียงคีบอร์ด เสียงกลองแพทเทิร์น อะไรแบบนี้น่ะครับ
ท่อนโซโล่กีตาร์แบบบาดหัวใจสาวแก่แม่หม้ายนี่คงต้องเล่นแล้วอัดเอง

มั้ง

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
ที่ผมเคยลองโปรแกรม Logic มันจะมีปลั๊กอินอ่ะครับ
เสียงกีตาร์นี่เลือกเอาเลยว่าจะเอายี่ห้อไหน
เสียงกลองมีตั้งแต่แบบโบราณถึงแบบเทคโนแดนซ์
และเสียงอื่นๆ เยอะแยะเลยล่ะ
ไม่รู้ว่า Cakewalk Sonar จะคล้ายกันมั้ย ผมว่าต้องมีล่ะน่าแต่ปลั๊กอินมันแพง
พี่ที่บริษัทผมสั่งซื้อเป็นหมื่นๆ (เค้าใจดีให้กอปปี้มา ปลื้ม)

กำลังโหลดข้อมูล .....
อะฮะ ปลื้ม

555555+ 55555555555555555555555+
ผมใช้ cubase อัดแบบ line in ผ่าน sound card กลองใช้ groove agent เสียงพอใช้ได้ ถ้าเพลงการ์ตูนใช้คีย์บอร์ดต่ออัดเข้าได้ ถ้าป๋าหาไม่ได้จริงๆเดี๋ยวผมช่วยทำก็ได้ฟรีไม่คิดเงินครับ ลันล้า แต่อาจจะ mix ไม่ pro เท่าไหร่เสียงได้ประมาณนี้ครับ

ตัวอย่าง (เพลงวงผมเอง เฉพาะ sound)
<a href="http://www.ijigg.com/jiggPlayer.swf?songID=V2BDCECPD&amp;Autoplay=0" target="_blank">http://www.ijigg.com/jiggPlayer.swf?songID=V2BDCECPD&amp;Autoplay=0</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.ย. 2007, 11:07 น. โดย อู๋ : ณัฐวัฒน์ » บันทึกการเข้า

กรี๊ดดดดด

นักเขียนการ์ตูนรายปี
รู้จักพี่คนหนึ่งค่ะ  พี่เค้าแต่งเพลงด้วย  (จบด้านนี้)
ไม่แน่ใจว่ามีคนเคยเห็นพี่เค้าหรือเปล่า  เพราะพี่เขาเคยไปเล่นเปียโนที่เซ็นทรัลเวิร์ด
พี่เค้าเพิ่งแต่งเพลงประกอบหนังสั้นให้เพื่อนไป
พอจะใช้ได้ไหมคะ?

ป.ล.  ตอนนี้พี่เขาเรียนโทอยู่ที่จีน  แต่ว่าคุยกันผ่านเอ็มได้นะคะ  ฮิ้ววว

Deep in my soul, I know that you are my destiny.
แต่ไม่มีทางที่จะทำให้ได้อยู่ด้วยกัน
ไม่ว่าจะยากจะฝืนสักเท่าไหร่ ฉันต้องปล่อยเธอไป
ของพี่อู๋เจ๋งมากครับ กรี๊ดดดดด

ป๋าลองใช้ FL Studio สิครับ (Fruity Loops นะ ไม่ใช่ FontLab)
แต่งเพลงได้ มี plug-in ครบครัน หน้าตาสวยงาม ใช้ง่าย
สมมติเสียงกีต้าร์ไฟได้ เสียงชัดแจ๋ว แอร๊ย
(เหมาะกับทำเพลง rock, pop, trance, hip hop ฯลฯ)

พอสามไม่มีเพลงใช้จริงๆ ก็แต่งเองกับตัวนี้ล่ะครับ ฮือๆ~
ผมก็ใช้ตัวนี้ครับ กลองนี่จะโปรแกรมให้เทพยังไงก็ได้ แบบว่า มันส์มาก 555

แว๊บมาภาคเย็น

อ่านจู๋นี้แล้วนึกถึงลุงหน่องครับ
แต่คงไม่ใช่แนวที่ป๋าอยากได้มั้งครับ  ฮิ้ววว
หน้า: [1] 2