หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8

ผู้เขียน หัวข้อ: ลิขสิทธิ์ฟอนต์  (อ่าน 114105 ครั้ง)
ถ้าคล้ายๆ ไม่เหมือนเด๊ะๆ บางทีอาจจะเรียกว่า  "ได้รับแรงบันดาลใจมาจาก..." ครับ 555

ผมว่าถ้ามันเป็นของที่มีอยู่แต่โบร่ำโบราณ หรือสไตล์เลียนแบบฟอนต์ภาษาอื่น ไม่ผิดมั้งครับ
แต่ตัวที่เขาออกแบบใหม่อย่าง ฟอนต์กิติ กีต้าร์ปืนตัวนั้นน่ะ ไม่ควรจะไปทำให้เหมือนนะครับ

แจม คล้าก ไม่รู้จักครับ รู้จักแต่ อาตี้ ซี คล้ากก์

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
คำถามลุงพลหลายข้อ (เหงื่อแตกพลั่ก)

- ถ้าทำออกมาคล้ายๆ และไม่ได้เป็นลักษณะเฉพาะยังงั้น (แบบ iannnnnJPG ลอกลายมือวิบูลย์กิจ) ไม่ผิดครับ
- พรบ.ลิขสิทธิ์ 2537 มีรายละเอียดบอกไว้ครับ (ผมยังไม่ได้อ่าน)
- หน้าตาลุงคลาร์ก www.jclark.com/bio.htm

ของลุงอ๋าห์
- จนบัดนี้ยังไม่มีหลานๆ คนไหนฟ้องลุงก็ช่างเถอะครับ การกำหนดสิทธิ์อยู่ที่ต้นฉบับ
- แต่ถ้าลุงไปลัก PSL มาแปะ อันนั้นเดี๋ยวผมเอาโอเลี้ยงไปเยี่ยมครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อีกคำถามก่อนนอน  ฮือๆ~

font มีีลิขสิทธิ์ แล้วมันมีอายุการคุ้มครองลิขสิทธิ์หรือไม่ อย่างไร ?

แถมอีกคำถาม  ยิ้มน่ารัก

อึตา เจมส์ คลาร์ค ชื่อยังกะดาราฮอลลีวูด หน้าตาเป็นไงอะ  หื่น

มันจะเป็นเหมือนงานวรรณกรรมไหมครับ 50 ปี จบ
เป็นสมบัติชาติไปทันที ใครเอาไปใช้ก็ย่อมได้

50ปี ผมว่ามันนานไปนิดนึงนะครับ555

จะอยู่ถึงเปล่าก็ไม่รู้ (อิอิ)

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
ตกลงยังไม่ชัดเจนนะครับเนี่ย  งง

ไปถามที่กรมทรัพย์ฯ กันดีมั้ย เอาแบบละเอียด ๆ หน่อย จะได้ชัด ๆ ไปเลย

หรือคุณว่าไงซาร์ร่า  เหลือบ

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
บรรยากาศมันเงียบมาก ๆ เลยคะจอร์จ ... หมีโหดดดด

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
ขอโทษครับ เมื่อวานไม่ได้เฝ้าหน้าจอ

ไว้จะถามจานโรจให้ดีไหม ถ้ามีโอกาสนะ
เพราะ 21 ส.ค. นี้จะไปฟังแกบรรยายที่มหาลัยครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ดีครับ
โอเค ตามนั้น
 ฮิ้ววว

NP Freedom
กลับมาจากเสวนาแล้วครับ (ภาพอยู่ที่ ว.ช่างศิลป์)

*
ถ้าฟอนต์ที่เราขึ้นเองนี่ ยังไงมันก็ไม่เหมือนของคนอื่นหรอก
บางทีเราคิดว่ามันคล้าย แต่พอเอามาเรียงกันแล้ว มวลของตัวอักษรทั้งหมดยังไงมันก็ไม่เหมือน
ฯลฯ

งง
อาจารย์ครับ แล้วเรื่องลิขสิทธิ์นี่ ถ้ามีคนตั้งใจทำฟอนต์ออกมาให้เหมือนของเรา
แบบเหมือนเกินกว่าจะใช้คำว่าแรงบันดาลในเนี่ย มันสามารถเอาผิดได้ไหมครับ
(แล้วก็บอกคร่าวๆ ที่ว่าไปคุยกะซิป้ามา)

*
อ๋อ ไม่รู้สิ .. (อ้าว)
ยังงี้มันก็น่าจะจบกันในศาลแหละ

จบแล้วครับ  ไอ้มืดหมี
เหมือนจะไม่รู้คำตอบ แต่นั่นก็เป็นความชัดเจนครับ

ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ...

งง

NP Freedom
ไปเจอมาจากเว็บบิตแห่งนึง
เขาอ้างว่าเขาไม่รับผิดชอบเรื่องลิขสิทธิ์แต่ประการใด
เพราะอ้าง พรบ ลิขสิทธิ์ 2537 มาตรา 32 และ 35 ดังนี้

ประมวลกฎหมาย พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ พ.ศ.2537 (ว่าด้วยข้อยกเว้น ฮิ้ววว)

มาตรา 32
การกระทำแก่งานอันมีลิขสิทธิ์ของบุคคลอื่นตามพระราชบัญญัตินี้ หากไม่ขัดต่อการแสวงหาประโยชน์จากงานอันมีลิขสิทธิ์ตามปกติของเจ้าของลิขสิทธิ์และไม่กระทบกระเทือนถึงสิทธิอันชอบด้วยกฎหมายของเจ้าของลิขสิทธิ์เกินสมควร มิให้ถือว่า เป็นการละเมิดลิขสิทธิ์ ภายใต้บังคับบทบัญญัติในวรรคหนึ่ง การกระทำอย่างใดอย่างหนึ่งแก่งาน อันมีลิขสิทธิ์ตามวรรคหนึ่งมิให้ถือว่าเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์ ถ้าได้กระทำดังต่อไปนี้
(1) วิจัยหรือศึกษางานนั้น อันมิใช่การกระทำเพื่อหากำไร
(2) ใช้เพื่อประโยชน์ของตนเอง หรือเพื่อประโยชน์ของตนเองและบุคคลอื่น ในครอบครัวหรือญาติสนิท
(3) ติชม วิจารณ์ หรือแนะนำผลงานโดยมีการรับรู้ถึงความเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ ในงานนั้น
(4) เสนอรายงานข่าวทางสื่อสารมวลชนโดยมีการรับรู้ถึงความเป็นเจ้าของ ลิขสิทธิ์ในงานนั้น
(5) ทำซ้ำ ดัดแปลง นำออกแสดง หรือทำให้ปรากฏ เพื่อประโยชน์ในการ พิจารณาของศาลหรือเจ้าพนักงานซึ่งมีอำนาจตามกฎหมาย หรือในการรายงานผลการ พิจารณาดังกล่าว
(6) ทำซ้ำ ดัดแปลง นำออกแสดง หรือทำให้ปรากฏโดยผู้สอน เพื่อประโยชน์ ในการสอนของตน อันมิใช่การกระทำเพื่อหากำไร
(7) ทำซ้ำ ดัดแปลงบางส่วนของงาน หรือตัดทอนหรือทำบทสรุปโดยผู้สอน หรือสถาบันศึกษา เพื่อแจกจ่ายหรือจำหน่ายแก่ผู้เรียนในชั้นเรียนหรือในสถาบันศึกษา ทั้งนี้ ต้องไม่เป็นการกระทำเพื่อหากำไร
(8) นำงานนั้นมาใช้เป็นส่วนหนึ่งในการถามและตอบในการสอบ

มาตรา 35
การกระทำแก่โปรแกรมคอมพิวเตอร์อันมีลิขสิทธิ์ตามพระราชบัญญัตินี้ มิให้ถือว่าเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์ หากไม่มีวัตถุประสงค์เพื่อหากำไรและได้ปฏิบัติตาม มาตรา 32 วรรคหนึ่ง ในกรณีดังต่อไปนี้
(1) วิจัยหรือศึกษาโปรแกรมคอมพิวเตอร์นั้น
(2) ใช้เพื่อประโยชน์ของเจ้าของสำเนาโปรแกรมคอมพิวเตอร์นั้น
(3) ติชม วิจารณ์ หรือแนะนำผลงานโดยมีการรับรู้ถึงความเป็นเจ้าของ ลิขสิทธิ์ในโปรแกรมคอมพิวเตอร์นั้น
(4) เสนอรายงานข่าวทางสื่อสารมวลชนโดยมีการรับรู้ถึงความเป็นเจ้าของ ลิขสิทธิ์ในโปรแกรมคอมพิวเตอร์นั้น
(5) ทำสำเนาโปรแกรมคอมพิวเตอร์ในจำนวนที่สมควรโดยบุคคลผู้ซึ่งได้ซื้อ หรือได้รับโปรแกรมนั้นมาจากบุคคลอื่นโดยถูกต้อง เพื่อเก็บไว้ใช้ประโยชน์ในการบำรุงรักษา หรือป้องกันการสูญหาย
(6) ทำซ้ำ ดัดแปลง นำออกแสดง หรือทำให้ปรากฏเพื่อประโยชน์ใน การพิจารณาของศาลหรือเจ้าพนักงานซึ่งมีอำนาจตามกฎหมาย หรือในการรายงาน ผลการพิจารณาดังกล่าว
(7) นำโปรแกรมคอมพิวเตอร์นั้นมาใช้เป็นส่วนหนึ่งในการถามและตอบ ในการสอบ
(8) ดัดแปลงโปรแกรมคอมพิวเตอร์ในกรณีที่จำเป็นแก่การใช้
(9) จัดทำสำเนาโปรแกรมคอมพิวเตอร์เพื่อเก็บรักษาไว้สำหรับการอ้างอิง หรือค้นคว้าเพื่อประโยชน์ของสาธารณชน

ตีความให้ดีนะครับ อ่านให้รอบคอบ
จริงๆ แล้วการทำซ้ำ หรือการละเมิดเจ้าของผลงานด้วยการก็อปแจกน่ะ
ยังไงก็ผิดอยู่ดี ถ้าเขาไม่อนุญาต

เวบบิตผิดเห็นๆ อ้างมั่ว

อันนี้มันข้อยกเว้นการละเมิดลิขสิทธิ์ ผมเคยเอามาโพสท์สมัยที่มีเรื่องกับ siamtip มั้ง แต่ก่อนที่ว่าเขาจะไปฟ้องเจ้าของโปรแกรมอะไรนะ  เอือม

รู้สึกพี่เร่เคยเอาลิงค์มาแปะใหม่แล้วนะ  ฮิ้ววว

สมมุติว่าผมวาดรูปโมนาลิซ่าขึ้นมาใหม่ ผมวาดตามเหมือนเด๊ะ ๆ แล้วผมเอาไปขายนี่ผิดมั้ย ?   มึนตึ้บ

คืออยากรู้ให้มันชัด ๆ  จะได้เป็นบรรทัดฐาน คนทำคนใช้จะได้ทำถูกไง ...

NP Freedom
เออ น่าคิดแฮะ

แอนติดต่อไปรายการคนหัวหมอ ถามอาจารย์ที่ทำรายการดูดีมั้ย

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
หัวหมออยู่แว้วววว  555

โมนาลิซ่าเป็นของเก่าเก็บ หมดอายุขัยคุ้มครองลิขสิทธ์แล้วมั้งครับ จะวาดใหม่ หรือจะเอาไปเติมหนวดก็ไม่ผิดมั้งครับ

แต่พวกที่ทำขึ้นใหม่อย่างสมมุติแมวการ์ฟิว ถ้าผมตัดสติ๊กเกอร์รูปแมวการ์ฟิวขายนี่ความจริงก็ผิดนะครับ
แต่ว่ามันจิ๊บจ้อย เจ้าของเขาคงไม่ว่า555

ที่ผมงงคือ แบบของตัวอักษร มันก็เหมือนกับลายมือ  ลายมือมันมีห้ามเหมือนกันด้วยเหรอ
แล้วผมจะทำตัวเหมือนลายมือแบบใหม่ๆฮิตๆของคนอื่นไม่ได้เหรอ  แต่ผมขายถูกกว่านะ

มาคิดดูอีกที

ถ้าตีความว่าฟอนต์เป็นลายมือ ลายมือก็คงจะไม่มีลิขสิทธ์
แต่ ถ้าตีความว่าฟอนต์เป็นงานศิลปะออกแบบสร้างสรรค์ ก็คงลอกแบบกันไม่ได้มั้งครับ

*

อาจจะมีกำหนดเฉพาะไปเลยว่ารูปแบบนี้มีลิขสิทธ์กี่ปี คงจะไม่ต้องนานปีมาก สี่ห้าปีก็น่าจะพอมั้ง เพราะมันคงจะล้าสมัยกันไปเอง

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8