หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8

ผู้เขียน หัวข้อ: ลิขสิทธิ์ฟอนต์  (อ่าน 114133 ครั้ง)
สรุปสั้น ๆ ตามความคิดผมนะ

font มีลิขสิทธิ์ ที่สามารถลอกเลียนได้

น่าจะได้มั้ย  *

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
งั้นผมลอก NP Ann In One นะครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
font ผมยังมีคนอยากลอกหรือนี่  (อิอิ)

ชักเริ่มปวดหัวกับเรื่องลิขสิทธิ์อีกแล้ว  ง่ะ

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
งง

คือในที่นี้มันฟอนต์มันคือซอฟแวร์
ซอฟแวร์ที่ลอกเลียนกัน ไอ้ตัวแรกย่อมเสียผลประโยชน์ไป คิดแบบนี้ก็อปก็ผิดอย่างแน่นอน
แต่ถ้าคิดอีกแบบ ในทางฟอนต์มันเหมือนห้ามเขียนลายมืออย่างโง้นอย่างงี้
ลายมือมีห้ามด้วยหรือ

คิดง่ายๆ ถ้าผมทำตัวคล้ายๆ กิติธาดา ออกมาแจก(หรือออกมาขายถูกกว่า) พีเอสแอล ลำบากแน่
แต่ห้ามผมเขียนตัวแบบนี้ไหม ตัวแบบ กิติธาดา โบราณคงไม่มีเขียนแน่ พีเอสแอลคงคิดขึ้นมาเอง
...... แล้วผมทำคล้ายๆได้ไหม  แต่ของผมแจกฟรีนะ

งง อันนี้เกินกำลังสติปัญญาของผมจะฟันธงได้ 555

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
ไม่ต้องงง  ตัวอย่าง MS office กับ ปลาดาว office เหมือนกันเปี๊ยบ แต่ไม่ผิด

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ถ้าไม่ผิดคนออกแบบก็แย่สิครับ ใครจะออกแบบตัวใหม่ๆล่ะ เพราะเดี๋ยวก็โดนลอก ปลื้ม

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
ของแบบนี้ต้องลองมีคนกล้าๆ ลอก
แล้วมีคนกล้าๆ ฟ้อง เอาใหถึงศาล และรอศาลตัดสิน
เพื่อจะว่ากันไป กรณีลอกไม่ลอก

เหมือน แม็ค ฟ้องพีซี ว่า มึงลองกู
พีซีบอกกูไม่ได้ลอกมึง แค่คล้ายๆ
ศาลตัดสินโครมว่า พีซีไม่ได้ลอก
โลกเลยได้ใช้คอมเท่ๆ จนทุกวันนี้

บรรทัดฐาน จะเกิดขึ้นทันที

ยักษ์ใหญ่ของโลกเขายังจมกันไม่ลงเลย  (อิอิ)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แอบอ้าง
หมีโหดดดด สำหรับคนทำฟอนต์ ถ้าไปทำเหมือนของชาวบ้านเขาเป๊ะๆ นี่ผิดไหม
* ปัจจุบันกฎหมายลิขสิทธิ์ฟอนต์ คุ้มครองที่ตัวเวกเตอร์ครับ ไม่ใช่คุ้มครองที่รูปร่างหน้าตาของมัน
นั่นคือ รูปลักษณ์ ตัวอักษรของไทยที่มีการออกแบบมาแต่โบราณ ก็ยังเป็นสาธารณะอยู่
ตราบใดที่คุณไม่ได้เปิดของเขามา และก็อปตามน่ะนะ ก็ไม่มีปัญหา

แต่ถ้าไปเปิดฟอนต์ของชาวบ้านเขามาแล้วมาดัดจนกลายเป็นตัวใหม่แล้วใส่ชื่อตัวเองนี่ ผิดแน่ๆ
ดังนั้นถ้าคุณห้าโอ (นามสมมติ) ทำฟ๐นต์ตัวนึงขึ้นมาแล้วหน้าตาไปละม้ายคล้ายกับกิติธาดาขึ้นมา ก็สามารถทำได้ครับ
และขอให้รีบๆ ทำด้วย แฟนๆ เขารอกันตั้งนานแล้ว

ขอชัด ๆ หน่อยครับ ยังสงสัย

ในส่วนของ หน้าตา หรือ typeface นี่ไม่คุ้มครองเหรอ ?

ผมว่ามันจะมีปัญหาอีกอย่างนะเนี่ย  ง่ะ จากปัญหาคนทำกับคนใช้ กลายมาเป็นคนทำกับคนทำละทีนี้ คือถ้าลอกกันได้เป๊ะ ๆ แล้วไม่ผิดนี่ ต่อไปคงจะลอกกันนัวเนียแน่ ๆ  ฮิ้ววว

ถ้าเป็นแบบนี้มันอาจจะถึงกาลอวสานของ font ไทยก็เป็นได้นะ  *

คนทำก็จะไม่กล้าออกแบบใหม่ ๆ มาแน่ เพราะคิดมาหัวแทบผุแล้วโดนลอกแบบลอยนวลนี่ ก็เศร้าแทน แต่ก็อาจจะมีคนแย้ง เฮ้ย ..แบบนี้ผมเขียนมาตั้งนานแต่ไม่ได้ทำเป็น font แค่นั้นเอง อะไรประมาณนี้ คือมันเป็นเรื่องพิสูจน์ได้ยากว่าใครคิดหรือทำก่อน

มันน่าจะมีจุดลงตัวที่ยอมรับได้กันทุกฝ่าย อาจจะคุ้มครองแต่มีเงื่อนเวลาเหมือนงานลิขสิทธิ์อื่น ๆ
อย่างเช่น
แอบอ้าง
# อายุการคุ้มครองลิขสิทธิ์

งานทั่วๆ ไป ลิขสิทธิ์จะมีตลอดอายุผู้สร้างสรรค์ และจะมีต่อไปอีก 50 ปี นับแต่ผู้สร้างสรรค์ถึงแก่ความตาย กรณีเป็นนิติบุคคล ลิขสิทธิ์จะมีอยู่ 50 ปี นับแต่ได้สร้างสรรค์งานนั้นขึ้น
   งานภาพถ่าย โสตทัศนวัสดุ ภาพยนต์ หรืองานแพร่เสียง แพร่ภาพ ลิขสิทธิ์มีอยู่50 ปี นับแต่ได้สร้างสรรค์งานนั้นขึ้น
   งานที่สร้างสรรค์โดยการจ้างหรือตามคำสั่ง มีอายุ 50 ปี นับแต่ได้สร้างสรรค์งานนั้นขึ้น
   งานศิลปประยุกต์ ลิขสิทธิ์มีอยู่ 25 ปี นับแต่ได้สร้างสรรค์งานนั้นขึ้น
   กรณีได้มีการโฆษณางานเหล่านั้น ในระหว่างระยะเวลาดังกล่าวให้ลิขสิทธิ์มีอยู่ต่อไปอีก 50 ปี นับแต่โฆษณาครั้งแรก ยกเว้นในกรณีศิลปประยุกต์ ให้มีลิขสิทธิ์อยู่ต่อไปอีก 25 ปี นับแต่โฆษณาครั้งแรก

# ผลภายหลังลิขสิทธิ์หมดอายุ

งานนั้นตกเป็นสมบัติของสาธารณะ บุคคลใดๆ สามารถใช้งานนั้นๆ ได้โดยไม่เป็นการละเมิดลิขสิทธิ์

หรือว่าลอกได้แต่อย่าให้เหมือนมาก หรือยังไง ช่วยแถลงไขให้แจ้ง  กรี๊ดดดดด

NP Freedom
ผมว่าอยู่ที่จรรยาบรรณครับเป็นหลักใหญ่
อย่าง http://f0nt.com/forum/index.php?topic=1495.0 ที่นี่
ก็พูดกันเรื่องลอกไม่ลอกกันทั้งนั้น

ตราบใดที่วงการนี้ยังกว้างไม่มาก ใครทำอะไรก็เห็นกันทั่วแหละจ้ะ

แอบอ้าง
# สำหรับคนทำฟอนต์ ถ้าไปทำเหมือนของชาวบ้านเขาเป๊ะๆ นี่ผิดไหม

# ดังนั้นถ้าคุณห้าโอ (นามสมมติ) ทำฟ๐นต์ตัวนึงขึ้นมาแล้วหน้าตาไปละม้ายคล้ายกับกิติธาดาขึ้นมา ก็สามารถทำได้ครับ

ผมหมายถึงในแง่ลิขสิทธิ์นี่มันไม่ผิดเหรอครับ ? ไม่เอาเรื่องจรรยาบรรณ พี่ทิดก็  แป่ว

NP Freedom
ก็.. นั่นสิครับ โวย

(เหงื่อแตกพลั่ก)

ยกเป็นกรณีศึกษา

ผมเคยทำตัว NP Thai-Lao ตัวนี้ดูแบบมาจากฟอนท์ลาวชื่อ Saysettha ot จะเรียกว่าเลียนแบบก็ได้  ฮือๆ~

ผมทำขึ้นมาใหม่แต่ก็จะไม่ให้เหมือนเป๊ะ ๆ เพราะตอนทำก็หวั่น ๆ เหมือนกัน  (อิอิ)
แล้วก็ทำตัวใหม่ขึ้นมาอีกหลายตัว เพราะบางตัวไม่มีในฟอนท์ลาว

คือมันน่าจะประมาณนี้นะครับ หมายถึงว่าคล้าย ๆ แต่ไม่ใช่เป๊ะ ๆ แล้วไม่ผิด หรือว่าควรจะกำหนดเป็นเงื่อนเวลาเหมือนงานลิขสิทธิ์อื่น ๆ

เรื่องนี้เรื่องใหญ่นะเนี่ย

เปรียบเทียบ

NP Freedom
อีกคำถามก่อนนอน  ฮือๆ~

font มีีลิขสิทธิ์ แล้วมันมีอายุการคุ้มครองลิขสิทธิ์หรือไม่ อย่างไร ?

แถมอีกคำถาม  ยิ้มน่ารัก

อึตา เจมส์ คลาร์ค ชื่อยังกะดาราฮอลลีวูด หน้าตาเป็นไงอะ  หื่น

NP Freedom
ตกลงว่าฟอนต์ ลักเด็ก ผิดกฏหมายลิขสิทธิ์มั้ยครับ

//ขออนุญาตถามแทรก

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8