หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8

ผู้เขียน หัวข้อ: ลิขสิทธิ์ฟอนต์  (อ่าน 114110 ครั้ง)
พอถึงขั้นตอนการตรวจสอบ มันมีวิธีมากมายครับ
เพราะเส้นโค้งของโลกนี้มันจับทางกันได้ไม่ยาก ไหนจะช่องไฟอีก

ป.ล.ไม่ลบครับหลั่ง สงสัยอะไรโพสต์คุยกันได้

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แล้วถ้าเราเอาเทมเพลตเค้ามาใช้นี่ผิดมั้ยคะ
อย่างเช่นถ้าอยากทำฟอนต์ที่เป็นภาษาญี่ปุ่นแล้วจะไปเอาเทมเพลตเค้ามาสร้างฟอนต์ใหม่

เคยถามพี่แอนรอบนึงแล้วได้คำตอบว่าต้องแล้วแต่ผู้สร้างสรรค์งาน
แล้วถ้าฟอนต์ที่เราจะใช้เป็นเทมเพลตไม่ได้ระบุแหล่งตามตัวละคะ  ง่ะ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ต้องแล้วแต่ผู้สร้างสรรค์งานครับ

กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เรื่อง เทมเพลตนี่น่าคิดนะครับ
ถ้าเราไปเอาเขามาดื้อๆ แล้วลบของเก่าเขาออกหมด
เอาของเราโยนโครมลงไป  มันจะผิดไหม

คือเขาไม่ได้อนุญาติให้ใช้เหมือนของท่านายพล

ผิดครับ

การที่เราหยิบเทมเพลทของฟอนต์อื่นๆที่เจ้าของไม่ได้อนุญาตไว้
มาใส่รูปแบบอักษรของเราลงไปเลยนี่ผิดครับ (เข้าข่ายรีเวิร์ดเอนจิเนีย)
แต่ถ้าเราต้องการทำฟอนต์ญี่ปุ่น ก็ไปเลือก แอดกริปวินโดว์ได้ครับ
โดยการใส่ยูนิโค้ดเรนจ์ของญี่ปุ่นเข้าไปครับ
ก็ลองศึกษาดูจากยูนิโค้ดได้ครับ เกย์แอบ
ว่าเรนจ์ของญี่ปุ่นอยู่ที่ยูนิโค้ดพอยต์ที่เท่าไหร่ ถึงเท่าไหร่ครับ

psk design un.,ltd.
อืม...ว่าก็ว่าเถอะนะ
แอนเขียนภาษาได้เข้าใจง่ายดีครับ
 (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว)

แต่ผมเข้ามาที่บอร์ดเกือบทุกวันนะจ๊ะ แต่เพิ่งจะเห็นนี่หละ
ผมไม่แน่ใจว่าโดยทางเทคกะนิคเราจะเอาไปแปะไว้ที่หน้าแรกดาวน์โหลดได้มั๊ยครับ
เผื่อพี่น้องผองไทย เวลาเค้าเข้ามาโหลดจะได้อ่านก่อนโหลดทำนองนั้นหนะครับ
เค้าจะได้รับรู้ทั่วๆกันหนะครับ

เอ...หรือว่ามีอยู่แล้วแต่ผมไม่เห็นหว่า งง งง งง

ผมเพิ่งโพสต์ไปเมื่อไม่กี่นานมานี้เองครับ
รอเผื่อมีคนจะมาขัดเกลาหรือซักถามอะไรก็ว่าไป

นี่เป็นหนึ่งในโครงการหอยทากของผมครับ
เฟสต่อไปคือปรับโฉมหน้าแรก (หน้าเดียว) ให้เนื้อหามันเยอะๆ หน่อย

การที่เราหยิบเทมเพลทของฟอนต์อื่นๆที่เจ้าของไม่ได้อนุญาตไว้
มาใส่รูปแบบอักษรของเราลงไปเลยนี่ผิดครับ (เข้าข่ายรีเวิร์ดเอนจิเนีย)
แต่ถ้าเราต้องการทำฟอนต์ญี่ปุ่น ก็ไปเลือก แอดกริปวินโดว์ได้ครับ
โดยการใส่ยูนิโค้ดเรนจ์ของญี่ปุ่นเข้าไปครับ
ก็ลองศึกษาดูจากยูนิโค้ดได้ครับ เกย์แอบ
ว่าเรนจ์ของญี่ปุ่นอยู่ที่ยูนิโค้ดพอยต์ที่เท่าไหร่ ถึงเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณมากๆ ค่ะ
 ฮือๆ~ ศึกษายูนิโค้ด

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ผมเพิ่งโพสต์ไปเมื่อไม่กี่นานมานี้เองครับ
รอเผื่อมีคนจะมาขัดเกลาหรือซักถามอะไรก็ว่าไป

นี่เป็นหนึ่งในโครงการหอยทากของผมครับ
เฟสต่อไปคือปรับโฉมหน้าแรก (หน้าเดียว) ให้เนื้อหามันเยอะๆ หน่อย

โครการหอยทาก กร๊าก

พอหมดหน้าฝนโครงการหอยทากก็หายไป  กร๊าก
เขียนฟอนต์ขึ้นเองแล้วคล้ายๆ
กับไปเปิดแก้ของเขานิดหน่อยมันแตกต่างกันตรงไหนละครับ

กฏหมายคงจะล้วงเข้าไปไม่ถึง555 กร๊าก

ผมหมายความว่า คนที่คิดลักษณะ สไตล์ของฟอนต์ขึ้นมานี่ไม่มีความหมายเหรอครับ

สมมุติมีคนทำฟอนต์ที่หัวตัวอักษรเป็นรูปลูกกะตา แล้วต่อมาก็มีคนทำหัวลูกกะตามั่ง(โดยทำเองใหม่ แต่ก๊อปรูปแบบน่ะ)
แบบนี้ฟ้องได้ไหมครับ

แบบนี้คนออกแบบก็แย่สิครับ

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
ยังงั้นคงต้องไปจดลิขสิทธิ์ของ Typeface แยกต่างหากจากฟอนต์ละมั้งครับ
แต่ทำได้หรือไม่ได้นี่ตูไม่รู้นะ ลองถามลุง psk_type ดู

น่าคิดเหมือนกันนะ

อย่างมีคนเขียนไว้ อาจจะนมนานมาแล้วแต่ไม่ได้เป็น font เผอิญเราไปเห็นแล้วเอามาทำ font ซะ กลายเป็นลิขสิทธิ์ของเรา มันก็น่าคิดเหมือนกัน แล้วแบบอักษรที่เขาเขียนไว้มันมีลิขสิทธิ์มั้ยเนี่ย  งง

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
ถ้าตามที่เคยคุยกันมา มันไม่มีครับ
แต่ถ้าว่ากันเรื่องการคิดค้นแบบใหม่ๆ มันก็น่าเสียดาย

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8