หน้า: 1 [2] 3

ผู้เขียน หัวข้อ: เสนอไอเดีย : เลขเวอร์ชั่นของฟ๐นต์  (อ่าน 16017 ครั้ง)
โวย ช่วยสร้างภาพให้ตูหน่อย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อ่ะ

Today you , Tomorrow me.
สร้างภาพ... ง่ะ
อยากให้มีคำว่า Thai ขึ้นต้นชื่อฟ0นต์ Thai_ชื่อฟ0นต์_1.0.0 อะไรประมาณนี้
เวลาลงฟอนต์ในเครื่องแล้วฟอนต์ไทยจะได้อยู่ใกล้กัน ไม่เหงาดี

แอนว่าไง ผมว่าตาม

ผมว่าผมหล่อนะครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อยากให้มีคำว่า Thai ขึ้นต้นชื่อฟ0นต์ Thai_ชื่อฟ0นต์_1.0.0 อะไรประมาณนี้
เวลาลงฟอนต์ในเครื่องแล้วฟอนต์ไทยจะได้อยู่ใกล้กัน ไม่เหงาดี

ใช้แค่ TH ก็พอ...Thai ยาวไปมั้ง เดี๋ยวคนตั้งชื่อยาวๆ ชื่อมันจะตกขอบหมด
ใช้แค่ TH ก็พอ...Thai ยาวไปมั้ง เดี๋ยวคนตั้งชื่อยาวๆ ชื่อมันจะตกขอบหมด

โอเคครับตกลงผมเห็นชอบด้วยกับรูปแบบนี้ TH_ชื่อฟอนต์_เลขเวอร์ชั่น  (แจ๋ว แจ๋ว)
แต่เดี๋ยวต้องรอฟังผลจาก คุณแอนนนนน อีกทีนึง

ผมว่าตั้งชื่อตามใจคนทำฟอนต์ดีแล้วครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ครับ ผมก็ว่าแบบนั้น

อีกอย่านี่เรากำลังคุยเรื่องเลขเวอร์ชั่น ไม่ใช่การกำหนดรูปแบบชื่อฟอนต์ครับ

Today you , Tomorrow me.
ยังไงก็ได้ตามใจละกันคับ เหลือบ

อย่าเพิ่งเหล่สิครับ
คือผมเกรงว่าการกำหนดให้ตั้งชื่อฟอนต์ตามฟอแมตนี่จะทำไม่ได้จริงน่ะครับ

ฟอนต์เก่าที่ปล่อยไปแล้ว จะต้องเปลี่ยนชื่อด้วยไหม
หรือ ถ้ามีการปรับเป็นเวอร์ชั่นใหม่ ค่อยเปลี่ยนชื่อ
หรือ ให้ตั้งชื่อเฉพาะฟอนต์สร้างใหม่นับตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป (แล้วฟอนต์เก่าๆล่ะ ก็จะไม่อยู่ในกลุ่ม?)
หรือ เปลี่ยนให้หมดเลย ฟอนต์ที่ทำออกมาแล้วก็เปล่ียน แล้วประกาศหน้าแรก ปล่อยให้โหลดใหม่
(แล้วฟอนต์เวอร์ชั่นเก่าล่ะ ผู้ใช้ต้องตามลบเอง?)

คือมันจะทำให้สับสนได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ส.ค. 2007, 12:51 น. โดย ภูกระดึง อ๋าห์ » บันทึกการเข้า

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
อย่าเพิ่งเหล่สิครับ
คือผมเกรงว่าการกำหนดให้ตั้งชื่อฟอนต์ตามฟอแมตนี่จะทำไม่ได้จริงน่ะครับ

ฟอนต์เก่าที่ปล่อยไปแล้ว จะต้องเปลี่ยนชื่อด้วยไหม
หรือ ถ้ามีการปรับเป็นเวอร์ชั่นใหม่ ค่อยเปลี่ยนชื่อ
หรือ ให้ตั้งชื่อเฉพาะฟอนต์สร้างใหม่นับตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป (แล้วฟอนต์เก่าๆล่ะ ก็จะไม่อยู่ในกลุ่ม?)
หรือ เปลี่ยนให้หมดเลย ฟอนต์ที่ทำออกมาแล้วก็เปล่ียน แล้วประกาศหน้าแรก ปล่อยให้โหลดใหม่
(แล้วฟอนต์เวอร์ชั่นเก่าล่ะ ผู้ใช้ต้องตามลบเอง?)

คือมันจะทำให้สับสนได้นะครับ

ความคิดเห็นส่วนตัวผมนะครับ
ฟอนต์เก่าที่ปล่อยไปแล้ว ไม่ต้องเปลี่ยนครับ (ปล่อยเอาไว้อย่างนั้นแหละ เอาไว้เป็นตำนานแล้วกัน)
หรือถ้าใครขยันเปลี่ยนก็ยิ่งดี เปลี่ยนโดยการอัปเดท โดยการเติม TH เข้าไปข้างหน้าชื่อฟอนต์ (เฉพาะคนที่อยากเปลี่ยนเท่านั้น!!)
ให้ตั้งชื่อเฉพาะฟอนต์สร้างใหม่นับตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป (จะได้ดูเป็นระเบียบและสะดวกต่อผู้ใช้)

เริ่มต้นตั้งแต่วันนี้ ยังดีกว่ารู้เมื่อสายไป อิอิ

ใครมีความคิดเห็นที่แปลกกว่านี้เชิญเลยครับ..

(แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) :45:ดีครับ

designer...superjeew
ฟอนต์ที่ขึ้นต้อนด้วย TH นั้นเป็นที่รู้กันครับว่าเป็นของกรมทรัพย์สินทางปัญญา ฮิ้ววว

เอ๊ะรู้สึกว่าเราเคยคุยกันเรื่องนี้ไปแล้วทีนึงนะครับ เรื่องการตั้งชื่อนี่แหละ
เพราะว่าถ้าใช้อะไรสักอย่างนำหน้าฟอนต์ทั้งหลายร้อยตัวต่อจากนี้เป็นต้นไป
การมี TH มันจะต่างอะไรกับการไม่มีล่ะครับ ไม่ล่ะ

สิ่งสำคัญไม่ได้มีแค่นั้นครับ
ประเด็นคือลิขสิทธิ์เป็นของผู้สร้างสรรค์ฟอนต์เหล่านั้น
ไม่ได้เป็นของเว็บหรือหน่วยงานใดโดยเฉพาะ
ดังนั้นถ้าจะขอความร่วมมือ ก็ต้องคุยกับอีกห้าสิบ(และอีกหลายรายที่ตามมา)ที่เหลือล่ะครับ

สำหรับผมในฐานะเว็บมาสเตอร์น่ะนะ ผมชอบให้มีความหลากหลายแบบนี้ครับ ยิ้มน่ารัก/

หน้า: 1 [2] 3