หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: เสนอไอเดีย : เลขเวอร์ชั่นของฟ๐นต์  (อ่าน 16018 ครั้ง)
อันนี้เป็นไอเดียที่ผุดขึ้นมาตอนไปคุยกับพี่ psk_type ตอนไป SIPA ด้วยกัน
ได้ความคิดนึงออกมาว่า ในเมื่อฟอนต์ถูกจำกัดความว่าเป็นซอฟต์แวร์คอมพิวเตอร์แล้ว
มันก็ควรจะได้รับการแก้ไขปรับปรุงตามสมควร โดยมีเลขเวอร์ชั่นกำกับมันลงไป

ทีนี้การระบุเลขเวอร์ชั่นลงไปแค่ใน Font Info มันคงไม่พอครับ
เพราะเวลาเรา (หรือตาสีตาสา) ติดตั้งฟอนต์ลงไปในเครื่อง
เราไม่มีทางรู้เด็ดขาดว่าฟอนต์ที่เห็น เป็นรุ่นไหน อัปเดตหรือไม่ หรืออะไรยังไง
เห็นได้เลยจากตัวอย่างแม่แบบนายพลอันลือลั่น พออัปเดตเป็นรุ่นที่ 3 ก็ยังชื่อ "NP Template" อยู่
ถ้าใครไม่รู้ก็จะติดตั้งลงไปและพบว่ามันต่างจากตัวที่มี (แถมระบบก็จะไม่ลบตัวเก่าออกให้ซะด้วยนะ)

ฟ๐นต์ตระกูล iannnnn พยายามวางกลยุทธ์ล่วงหน้าในการแก้ปัญหานี้ครับ
โดยการระบุเลข ค.ศ.ลงไปข้างหน้า แต่ก็ดูไม่ค่อยน่าเข้าใจเท่าไหร่
(ต่อไปนี้คงเอาออกให้หมดแล้วเปลี่ยนเป็นวิธีใหม่แทน ก็คือเลขเวอร์ชั่น)

ฟอนต์ SR Rojee ของอาจารย์โรจ สยามรวยก็เช่นกัน
พอทำออกมา มีการเผยแพร่แล้ว ปรากฏว่าอาจารย์เองพบข้อผิดพลาดนิดหน่อย เลยจัดการแก้ไขมันซะ
ปรากฏว่าก็ต้องเปลี่ยนชื่อฟอนต์ของตัวเองเป็น SR Rojee More หรือ More More อะไรแบบนี้
ซึ่งจะว่าไปมันก็ไม่ใช่ชื่อที่ผู้สร้างสรรค็ต้องการเท่าไหร่

(เหตุการณ์นี้เคยเกิดขึ้นกะฟอนต์ DB ละมั้งครับถ้าจำไม่ผิด ที่ต้องลงท้ายชื่อด้วยเลข 90 น่ะ ใครจำได้มั่ง)

ทีนี้มาถึงทางเลืี้อกที่ผมจะลองนำเสนอและทดลองใช้ดู
นั่นคือการใส่เลขเวอร์ชั่นลงไปท้ายชื่อของฟ๐นต์ที่จะทำ
(ในที่นี้ผมคงแก้ชื่อฟ๐นต์ตัวเองทั้งหมดพร้อมปรับปรุงด้วย)

อาทิ iannnnnDVD 1.5 หรืออะไรประเภทนี้

มันเป็นทางเลือกนึงที่ตอบโจทย์ของปัญหาหลายๆ ประการได้

- ความซ้ำซ้อนกันของตัวฟ๐นต์ ที่สร้างออกมาแล้วเกิดข้อผิดพลาด
  พออัปเดตแล้วเราก็ใส่ทศนิยมไปข้างหลังโลด

- เวลาผู้ใช้ทำงานพิมพ์แล้วเจอปัญหา เครื่องต้นทางกับโรงพิมพ์ดันใช้ฟอนต์ชื่อเดียวกันแต่คนละหน้าตา
  การใส่เลขเวอร์ชั่นนี้จะช่วยแก้ตรงนี้ได้

- ดัดหลังแผ่นเถื่อนพันธุ์ทิพย์ ให้มันมีแต่รุ่นเก่าๆ กร๊าก

- การจำหน่ายจ่ายแจกฟ๐นต์ของเว็บฟ๐นต์.คอม จะถือเป็นออริจินัลมากขึ้น
  (ขึ้นอยู่กับผู้สร้างสรรค์จะใช้พื้นที่แสดงข้อความในหมวดของตัวเองว่ามีการอัปเดตอะไรยังไง)

ทั้งนี้จึงเรียนมาเพื่อให้ทราบทั่วกันถึงแนวทางที่ยังไม่มีใครเขาทำหรอก แต่ผมจะลองทำดูเท่านั้นเอง
ลองช่วยกันหาข้อดีข้อเสียของวิธีนี้ดูดีไหม เพราะมันจะเป็นการวางรากฐานอนาคตของฟอนต์ไทยได้อีกพะเรอเกวียน

ป.ล.บทความเรื่องลิขสิทธิ์ รอเดี๋ยวครับ ร่างไว้ครึ่งนึงแล้ว พอดีไม่ได้อยู่หน้าคอมเลย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อืมม ...
อ่า ...
ฮิ้ววว

เข้าท่าดีครับ

ดีครับ (แจ๋ว แจ๋ว)

(นึกว่ามีคนทำมานานแล้ว)

งบน้อย
โอเครับทราบครับ เดี๋ยวไปเปลี่ยนโลด (ชุดเดิมแต่เปลี่ยนแค่ชื่อเวอร์ชั่น นอกนั้นไม่มีอะไรเพิ่มเติม)

นักเขียนการ์ตูนรายปี
แจ่มครับ
 เจ๋ง

My Life, My Pride, is Broken
อื้อ ดีแฮะ 
ฟอนต์ตัวแรกผมมีตั้งเป็นสิบเวอร์ชั่นแน่ะ

คือไม่รู้จะทดลองยังไง เลยทำออกมาแก้เปลี่ยนเวอร์ชั่นไปเรื่อยๆ หลังสุดรู้สึกจะ 1.2.6

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
ใช้เลขฐานเท่าไหร่ดีครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.พ. 2007, 23:40 น. โดย โลกส่วนตัว » บันทึกการเข้า

2588_iannnnn_AAA_1.D.6

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
โอเคเห็นด้วยอย่างแรงเลยครับ  เจ๋ง (พี่ทิดแกก็มีความคิดดี ๆ เป็นเหมือนกันนะนี่  ฮือๆ~)

อีกอย่างเราควรทำให้เป็นแนวทางเดียวกันก็ดีเหมือนกันนะครับเช่น ใส่ตัวเลขไปเลยเหมือนของพี่ทิด หรือจะใส่ยังไงก็เสนอกันมา โหวตกันก็ได้

ใจอยากเปลี่ยนฟอนท์ตัวเองใหม่หมด รวมทั้งชื่อด้วย ผมตั้งของผมไปเรื่อยเปื่อย  เอือม ไม่คิิดว่าชาวบ้านเขาจะรู้จักก็เลยติดเล่นไปหน่อย  กร๊าก

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
ลักเด็ก ว.๐.๐.๐๑ เบต้า
ลักเด็ก ว.๐.๐.๐๑ เบต้า กว่า
ลักเด็ก ว.๐.๐.๐๑ เบต้า กว่าเดิม
ลักเด็ก ว.๐.๐.๐๑ เบต้า กว่าเดิมอีก
อะไรอย่างนี้เหรอ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
จะมีเบต้าทำไมล่ะลุง ง่ะ
เวลาปล่อยตัวทดลองในบ๐ร์ดก็ใส่เบต้าไปอะไรก็ตามเหอะ
แต่พอปล่อยแจกให้ประชาราษฎร์ ก็เป็น 1.0 ไปเลยดีไหมครับ

ทั้งนี้ขอเสนอให้ใช้ตัวเลขอารบิกไปเลย เพื่อมาตรฐานอะไรหลายๆ อย่าง

โอเคเห็นด้วยอย่างแรงเลยครับ  เจ๋ง (พี่ทิดแกก็มีความคิดดี ๆ เป็นเหมือนกันนะนี่  ฮือๆ~)

ชิ

ผมจะทยอยคัดไอเดียจากที่ไปคุยกะ SIPA มาโพสต์ถามความเห็นกันครับ
เพราะเขียนบทความอันเดียวไม่หมดแน่ๆ
เนื่องจากเวลานั่งหน้าคอม ยิ่งแบบออนไลน์ด้วยแล้ว ยิ่งไม่มีเลย

(นี่ว่าจะคุยเรื่องมาตรฐาน-ทิศทางของแม่แบบนายพล ..เดี๋ยวรอก่อน)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.พ. 2007, 23:40 น. โดย โลกส่วนตัว » บันทึกการเข้า

พักนี้พี่แอน เอาการเอางานเป็นพิเศษแหะ

จริงหรือ?

http://f0nt.com/forum/index.php?action=profile;u=1;sa=showPosts
หน้า: [1] 2 3