หน้า: [1] 2 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถแล้วหงุดหงิด แก้ยังไงดี?  (อ่าน 10699 ครั้ง)
เป็นกันมั้ยครับ ขับรถแล้วหงุดหงิด หงุดหงิด
จะหงุดหงิดอะไรนักหนาไม่รู้ คนที่นั่งด้วยก็บ่นทุกคนเลยว่าหงุดหงิดเกินเหตุ
ผมพยายามสงบสติอารมณ์แล้วนะ แต่ยิ่งพยายามมันก็ยิ่งหงุดหงิดแฮะ

ยิ่งช่วงนี้มีความจำเป็นต้องใช้รถมากกว่าเดิมเยอะ
ผมก็ยิ่งรู้สึกว่าสักวันคงจะตายเพราะหงุดหงิดนี่แหละ

ใครมีวิธีแก้โรคประหลาดนี่บ้างครับ ช่วยหน่อยนะ  ฮือๆ~

50 levels avaliable, 22 secrets levels avaliable :P
 ฮิ้ววว  เข้าปั๊ม ปลดทุกข์ ปลดโศก ล้างหน้า ล้างตา

หาอะไรกิน  กาแฟ ก็ได้ ที่มินิมาร์ท ในปั๊มเยอะแยะ   

ผ้ายงผ้าเย็นประเคนเข้าไป 

แต่อันนี้มันรักษาภายนอกค่ะ..ถ้าภายใน

ต้องระงับอารมณ์ให้ได้มากกว่านี้.....พอจะเข้าใจว่าทำไมถึงหงุดหงิด

ถ้าให้เดา..ก็คงจะเป็นเรื่องการขับขี่ หรือไม่ก็จราจรใช่ไหมคะ  ฮิ้ววว

เลวยั้นเงา
น่าจะเกิดจากความเครียดน่ะครับ
เป็นปกติของคนใช้รถใช้ถนนอยู่แ้ล้วครับ
แต่ในกรณีนี้ ไม่รู้เหมือนกันว่ามันขนาดไหน
แต่ขนาดเพื่อนทักนี้ก็คงไม่น้อยแล้วล่ะครับ
ถ้าเป็นมากก็ต้องหยุดพักบ้างครับ
ไม่ก็เปลี่ยนให้เพื่อนขับแทนไปเลย
ในกรณีทีต้องเดินทางไกลๆ ก็จอดแวะปั๊มหรือมินิมาร์ท
หาไรเย็นๆดื่ม หรือหาไรทำที่มันเป็นการผ่อนคลายความเครียด
หรือไม่ เวลาขับรถก็ฟังเพลงเบาๆ สบายๆ
ไม่ก็ชวนเพื่อนคุยไปพลางๆ
น่าจะพอช่วยได้ครับ

My Life, My Pride, is Broken
ไม่ต้องขับรถสิครับ หมีโหดดดด
ฟังเพลงที่เราชอบ แล้วเปิดดังๆ  ฮิ้ววว

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
ผมก็หงุดหงิดเป็นประจำ  คนนั่งด้วยมักจะถาม  มึงจะบ่นทำไมวะพากูเครียดไปด้วย  บ่นโวยวายด่าเขาไปทั่วเลย

แต่จริงๆแล้วมันเป็นการระบายออกผมเอง  ด้วยการด่าหรือบ่นชาวบ้านอยู่ในรถคนเดียว ไม่งั้นเครียดแย่ (ทำให้ไม่หลับด้วย ถ้านั่งขับเงียบๆตูหลับแน่ เคยแล้ว)

โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ
วิธีที่ผมใช้

1.ถ้านั่งคนเดียว เปิดเพลงดัง ๆ ร้องตามด้วยยิ่งดี
2.ถ้านั่งกับแฟน ให้แฟนหาอะไรมากิน จะได้ไม่ต้องหยิบเอง กินแล้วหายเครียด  ฮิ้ววว
3.ถ้านั่งกับเพื่อน ต้องขุดเรื่องมันมาเผา

ลองเปลี่ยนเส้นทางขับบ้าง คุณจะรู้ว่าชีวิตมันมีลุ้น ว่าจะหลงทางเปล่าหว่า แยกหน้าจะเลี้ยวซ้ายหรือเลี้ยวขวาดี จะได้เลิกกังวลไอ้รถคันอื่นที่ขับแบบกวนบาทา หรือว่าเมื่อไหร่มันจะไฟเขียวสักทีหว่า ติดนานแล้วนะ  โวย

ตอนนี้ไม่ต้องหงุดหงิดจากการขับรถแล้ว เพราะขายรถใช้หนี้ไปแล้ว  ฮิ้ววว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ส.ค. 2006, 08:50 น. โดย แอ๊ะ » บันทึกการเข้า

[ว่างให้เช่า]
ผมก็หงุดหงิดเป็นประจำครับ
ก่อนหน้านี้ยิ่งหงุดหงิดหนักกว่านี้

แนะนำให้หาเมีย และมีลูกครับ

เรื่องจริงนะครับ
ตั้งแต่ผมมีลูก ดีดรีเก๋า ดีกรีกร่าง ดีกรีหงุดหงิด ลดลงหมด
ลดลงมาอยู่ในระดับควบคุมได้สบายๆ

ใครปาดหน้า ช่างแม่มมัน
ใครกระพริบไฟไล่ ก็ปล่อยไป

นึกถึงลูกนะครับ
เพราะอาการหงุดหงิด พาความโมโหมาให้
พอโมโหสติก็ขาด โอกาสมีอะไรไม่คาดฝันสูง

ทำใจร่มๆ ครับ

จริงครับ พอมีครอบครัวแล้วจะรักชีวิต ขับรถช้า และมีสติมากขึ้น มึนตึ้บ

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.พ. 2007, 23:25 น. โดย โลกส่วนตัว » บันทึกการเข้า

อันที่จริงแล้วผมก็ไม่ชอบนะ
เวลาคนขับรถแล้วบ่น ๆ ด่า สบถ หรือใส่อารมณ์เวลาขับรถ นิ
ถือเป็นมารยาทในการขับรถเลยก็ว่าได้
อย่างเวลานั่งแทกซี่ แล้วคนขับรถ ขับ ๆ ไป บ่น ๆ ไป ด่ารถคันหน้า ด่านั่นด่านี่ ไปดเสน
คนนั่งข้าง ๆ ก็รู้สึกเกร็งไปด้วย

วิธีแก้ ก็คงทำใจให้สบายหล่ะมั๊งครับ คิดซะว่าถึงช้า ถึงเร็วยังไงก็ถึงเหมือนกัน

ดื่มเหล้า เข้าผับ จับผู้ชาย ถ่ายคลิป  zip แล้วส่งต่อ
ลองหาลูกอมหรือหมากฝรั่งมาเคี้ยวเล่นดูซิครับ ถ้ายังไม่ดีขึ้นลองปรับแอร์ให้เย็นขึ้นอีกหน่อย เนื่องจากเวลาเรามีอารมณ์หงุดหงิิด ความร้อนจากร่างกายจะสูงขึ้นกว่าปกติดังนั้นเราจะรู้สึกไม่สบายตัว ต้องชดเชยโดยการปรับแอร์ให้เย็นขึ้นอีกสักนิดนึง ถ้ามีเพื่อนไปด้วยก็ลองหาเรื่องคุยกับเพื่อนไปเรื่อยๆ อดีต ความหลัง อนาคต ขุดรื้อมาคุยกันให้หมด เป็นการฆ่าเวลาและไม่ทำให้เราต้องไปสนใจกับเรื่องที่ทำให้หงุดหงิด แต่ถ้ามันเกินขีดจำกัดแล้วจริงๆ อย่าขับต่อเลยครับหาที่ร่มๆอากาศดีๆจอดพักเสียก่อนดีกว่าครับ

ปล. เข้ามาแก้คำผิดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ส.ค. 2006, 12:30 น. โดย ชายคลอง ( STD Mode ) » บันทึกการเข้า

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
อยู่ที่ใจเลยครับ
แต่เห็นตั้งกระจู๋แบบนี้ คาดว่าคงเห็นด้วยที่ความหงุดหงิดมันไม่ีดี
มันบั่นทอนเรา

คงต้องทำใจมองความชุ่ยของเพื่อนร่วมทางอย่างมีเมตตาแล้วล่ะครับ
เปลี่ยนจากสบถอย่างอารมณ์เสีย เป็นมุกประชด ขำๆก็น่าจะได้นะ

คิดเสมอว่าหงุดหงิดไป ทุกข์มันก็กลับมาอยู่ที่เราทั้งนั้นแหละครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
เป็นบ่อยค่ะ..

โดยเฉพาะ -เวลามีคนมาปาดหน้า
                -เจอคนขับรถไม่มีมารยาท
                -คันหน้าทิ้งขยะลงถนน
                -วัยรุ่นชายหญิงซ้อนมอไซค์แบบแนบเนื้อ

จากเป็นไม่ค่อยพูด...จะสบถคำหยาบๆออกมา
บางทียังงง...เอ๊ะใช่เราหรอ

แนะนำถ้าเป็นหญิง...ให้รีบหาคนมาขับให้โดยด่วนค่ะ ปลื้ม
กรี๊ดดดดด หลีกเลี่ยงเส้นทางหรือเวลาที่รถติดมากๆหรือมีปัญหาเรื่องการจราจร และอย่าพยายามขับรถตามท้ายรถบรรทุกครับ   ฮี่...

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
หน้า: [1] 2 3 4