หน้า: [1] 2 3 4 5 6

ผู้เขียน หัวข้อ: เอ่อ...จะทำยังไงถ้าเจอแบบนี้?  (อ่าน 16248 ครั้ง)
เอ่อ...ถ้าคุณกับเพื่อนเข้าไปกินอาหารประจำชาติของชาติหนึ่ง คุณกับเพื่อนกำลังเริ่มรับประทานอาหารอย่างเอร็ดอร่อยตามประสาคนอยากกินและอยากทำ จู่ๆก็มีบริกรของร้านเดินมาเติมน้ำชาแล้วพูดกับคุณและเพื่อนของคุณว่า อาหารที่คุณกำลังกินอยู่ต้องกินยังไง ต้องตักอะไรจิ้มกับอะไร เขาเรียกว่าอะไร แล้วก็เดินจากไปให้บริการโต๊ะอื่น ถ้าเป็นคุณ คุณจะทำอย่างไรเพราะอะไรครับ  งง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ส.ค. 2006, 13:31 น. โดย ชายคลอง ( STD Mode ) » บันทึกการเข้า

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
กินต่อไปครับ ไม่สนใจ หิวแล้ว  ฮิ้ววว

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
ประมาณว่ามาแนะนำรึเปล่า  งง
ถ้าแนะนำก็ทำตามครับ จะได้เข้าถึง ยิ้มน่ารัก

บางทีมันอาจจะถูกอย่างที่เค้าบอกและได้ความรู้เพิ่มด้วย
ถ้าผมได้ลองอาหารแปลกๆ ผมจะถามว่า กินยังไง และนี่คืออะไรก่อน
บางทีเหมือนดูว่าไม่รู้อะไรเลย ก็มันไม่รู้จริงๆ ยิ้มน่ารัก

กำลังโหลดข้อมูล .....
ปกติถ้าผมจะไปกินอาหารต่างชาติมักจะศึกษาก่อน เวลาไปทานจะได้ไม่เหวอ อ่อ...ลืมบอกไป ขอบคุณบริกรท่านนั้นด้วย  ฮิ้ววว

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
ขอบคุณบริกรครับ ไม่ว่าเราจะรู้อยู่แล้วหรือไม่รู้ก็ตาม

นักเขียนการ์ตูนรายปี
...แล้วก็กินต่อ  ปลื้ม

Today you , Tomorrow me.
ขอบคุณเค้าที่ให้คำแนะนำ แต่ถ้ามากๆ เข้าก็ไม่ไหว
เคยเจอแบบว่ากินอันนี้ ต้องสั่งอันนี้มากินด้วย คะยั้นคะยอให้สั่งนู่นนี่
อันนี้ขึ้นชื่อมากของร้านเลยนะ ได้รางวัลจากที่นู่นที่นี่มา  จะลองสั่งมาทานมั้ยครับ
ถ้ากำลังหิวเจอแบบนี้คงเครียด เพราะเค้ามาคุยด้วยเราก็ต้องสนใจเค้าหน่อย
จะให้นั่งก้มหน้าก้มตากินก็ไม่ได้อีก  ได้แต่พยัักหน้าทำหน้ายิ้มแย้มกลับไป ครับๆ อืม... น่าสนใจนะครับ โวย
ผมว่าเค้าอาจจะมองว่าร้านเค้าใหม่สำหรับเมืองไทย ก็เลยอยากแนะนำมั๊งครับ

ผมเจอหลายทีเหมือนกัน แต่กับเพื่อน บางทีไปกินอาหารญี่ปุ่นกับเพื่อนคนญี่ปุ่น แล้วสั่งหลายอย่าง มันก็มีพวกน้ำจิ้มหลายแบบ บางทีก็คิดว่าอันนี้ จิ้มกับอันนี้ก็น่าจะได้ ก็จิ้ม เพื่อนมันก็หัวเราะ แล้วก็บอกว่าไม่ใช่ อันนี้ต้องจิ้มกับอันนี้... แต่จริงๆ จิ้มไปแล้วกินมันก็อร่อยดีเหมือนกัน
ผมว่าเป็นมารยาท ที่ไม่น่าจะทำนะครับ
ถ้าลูกค้าต้องการความช่วยเหลือ ก็ว่าไปอย่าง

ดื่มเหล้า เข้าผับ จับผู้ชาย ถ่ายคลิป  zip แล้วส่งต่อ
งานของเขาคืองานบริการ
ขอบคุณแล้วกินต่อ (อิอิ)

ผมว่าเป็นมารยาท ที่ไม่น่าจะทำนะครับ
ถ้าลูกค้าต้องการความช่วยเหลือ ก็ว่าไปอย่าง
ผมคิดเหมือนกับคุณ  ~@[วิบัด]@~ เลยครับ เราอาจจะผิดในส่วนที่ไม่ได้ศึกษาให้ดีก่อน ว่าอาหารของเขามีวิธีกินเช่นไร แต่เมื่อเป็นความพึงพอใจของลูกค้าเองที่จะกินด้วยวิธีของลูกค้า และลูกค้ามิได้ร้องขอความช่วยเหลือ ก็ไม่น่าจะแสดงอาการเช่นนั้นออกมา และอีกอย่างวิธีการทานอาหารเป็นเรื่องส่วนตัวของลูกค้าผู้เข้าไปใช้บริการ ตราบใดที่วิธีดังกล่าวไม่ได้ไปทำความเดือดร้อนให้กับร้านอาหาร เข้าใจว่าคงอยากให้ได้รสชาติของอาหารที่ต้องการสื่อออกมาจริงๆ แต่คนที่กินอาหารคือลูกค้า แล้วถ้าลูกค้าจะมีวิธีกินหรือปรุงแต่งรสเพิ่มเติม มันเป็นความผิดมากนักหรือครับ

แต่ถ้าเป็นตามธรรมเนียมฝรั่ง ถ้าขอเครื่องปรุงเพิ่มนี่ถือว่าเป็นการไม่ให้เกียรติเชฟนะครับ (อันนี้ทางตะวันตกเค้าซีเรียสมากน่ะครับ)

นักเขียนการ์ตูนรายปี
กินบริกรไปด้วย  หมีโหดดดด

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
แต่ถ้าเป็นตามธรรมเนียมฝรั่ง ถ้าขอเครื่องปรุงเพิ่มนี่ถือว่าเป็นการไม่ให้เกียรติเชฟนะครับ (อันนี้ทางตะวันตกเค้าซีเรียสมากน่ะครับ)
เอ่อ...ไม่ถึงขนาดขออะไรเพิ่มครับป๋า แค่เอาเครื่องปรุงที่มีอยู่บนโตะผสมเข้าด้วยกัน อาทิเช่น วาซาบิผสมกับโชยุ แล้วค่อยจิ้มครับ

กินบริกรไปด้วย  หมีโหดดดด

กร๊าก

หน้า: [1] 2 3 4 5 6