หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9

ผู้เขียน หัวข้อ: นิทานสอนใจ 5 : ด่วนๆ  (อ่าน 36842 ครั้ง)
เคยบอกไปแล้วทีนึง

ที่เขาใหญ่
เขามีติดป้ายไว้ข้างถนนเลยนะ ว่า "การให้อาหารลิงคือการฆ่าลิง"

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แล้วก็เคยงงด้วยว่าทำไม
แต่ตอนนี้เข้าใจแล้ว  กรี๊ดดดดด

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...

เพิ่งเห็นการ์ตูนของป๋า

หัวแตงโมอีกแล้ว (แจ๋ว แจ๋ว)

ส่วนเรื่องนั้น คิดว่าน้องเขาคงเข้าใจอะไรมากขึ้นแล้วครับ

งบน้อย
 ยิ้มน่ารัก

Las Noches Rubicundior
ชอบการ์ตูน ป๋าเลย์ครับ
เอาอีกครับป๋าครับ
ด่วน ๆ นะครับ

ดื่มเหล้า เข้าผับ จับผู้ชาย ถ่ายคลิป  zip แล้วส่งต่อ
ทำไม่เป็น
ทำไม่เป็น
ทำไม่เป็น
ทำไม่เป็น
ทำไม่เป็น
ทำไม่เป็น
ทำไม่เป็น
ทำไม่เป็น
ทำไม่เป็น
ทำไม่เป็น

ไม่คิดจะทำ?
ยังเคยให้พี่แอนวาดโปสเตอร์ให้เลย  หมีโหดดดด

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
เพราะหมี เป็น หมี ไง

ดื่มเหล้า เข้าผับ จับผู้ชาย ถ่ายคลิป  zip แล้วส่งต่อ
ถ้าเป็นเรื่องเครื่องไล่ยุง ผมบอกให้ไปซื้อคลองถมบอกสายรถเมล์ให้ อย่างนี้โอเคมั้ยครับ (สำหรับคนมืดแปดด้าน)

แต่คนมักง่ายพอบอกที่ซื้อให้ก็จะบอกว่า "ไปไม่เป็น ซื้อมาให้หน่อยจิ ด่วนๆ"

ตรงนี้ไงครับที่ต่างกัน

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ยังมีอีกประเภทที่สามนะครับป๋าเลย์คือ

"จะผ่านแถวนั้นอยู่แล้วไม่ใช่เหรอคะ งั้นฝากซื้อหน่อยได้หรือเปล่า"

(แจ๋ว แจ๋ว)

หมีโหดดดด

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
ถ้าเป็นเรื่องเครื่องไล่ยุง ผมบอกให้ไปซื้อคลองถมบอกสายรถเมล์ให้ อย่างนี้โอเคมั้ยครับ (สำหรับคนมืดแปดด้าน)

แต่คนมักง่ายพอบอกที่ซื้อให้ก็จะบอกว่า "ไปไม่เป็น ซื้อมาให้หน่อยจิ ด่วนๆ"

ตรงนี้ไงครับที่ต่างกัน
ผมเข้าใจความต่างที่ป๋ายกตัวอย่างมาครับ แต่ไม่อยากให้มองว่าคนมักง่ายเป็นคนไม่น่าคบไม่น่าช่วยเหลือ เพราะอะไรๆก็จะแบมือขอตลอดเวลา  อย่างไรเสียผมคิดว่าเราทุกคนน่าจะมีช่วงเวลาที่ตัวเองเคยเป็นคนมักง่ายเหมือนกัน เพียงแต่เราผ่านช่วงนั้นมาแล้ว แต่เขายังไม่ผ่านและไม่ได้หมายความว่าพวกเขาจะเป็นคนที่มักง่ายทุกเรื่องหรือตลอดไปนี่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ก.ค. 2006, 16:26 น. โดย ชายคลอง ( ของแท้ ) » บันทึกการเข้า

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
คนละเรื่องกันครับ กรณีเรื่องช่วยเหลือกันเป็นเรื่องธรรมดาที่ต้องช่วย
เรื่องมองว่าไม่น่าคบ ไ่ม่น่าช่วยเหลือ คงเป็นมุมมองส่วนตัวมั้งครับ

เพราะอยากคบหากันไปนานๆนี่แหละ ถึงต้องเตือนกัน
ลองไม่ใช่น้องใช่นุ่งเราสิ

เราจะเตือนมันไปทำไม

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
จริงค่ะ  (แจ๋ว แจ๋ว)

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9