หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9

ผู้เขียน หัวข้อ: นิทานสอนใจ 5 : ด่วนๆ  (อ่าน 36852 ครั้ง)
 :04:อา~~~ อร่อยจัง

เด็กเลี้ยงแกละ  งั้นเหรอ

ทำไมหน้าตอนอร่อยมันเศร้าจังคะป๋า  ง่ะ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ฮือๆ~ แก้แล้วนะครับ พิมพ์ไปใจลอยครับ พิมพ์ผิด แก้ไขแล้วด่วนๆเลย  ฮี่...

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ผมว่ามันต่างกันนะ สำหรับคนที่มืดแปดด้านกับคนที่มักง่าย  คำถามของคนที่มืดแปดด้านเค้าแค่ต้องการช่องทางแล้วก็จะพยายามหาทางเดินต่อไปได้เอง แต่คนที่มักง่ายพอชี้ช่องแล้วจะให้อุ้มไปด้วยซะฉิบครับ

ต่างกันตรงพฤติกรรมหลังมีคนตอบไปแล้วน่ะครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
มืดแปดด้าน ด้านสว่างอยู่ด้านที่เก้าค่ะ  คริคริ

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
 ยิ้มน่ารัก

ถ้าพูดกันตามจริงอีกนะคะ
ระหว่างคนที่ขอ กับคนที่ให้โดยไม่คำนึงถึงผลเสีย
คนไหนที่ทำไม่ถูกกว่ากันคะ

ง่ะ

เหมือนเรื่องพ่อแม่รังแกฉันน่ะค่ะ
เออเนอะ ตกลงใครผิด
ลูก หรือ พ่อแม่  งั้นเหรอ

ผมมองว่า การใช้ "ด่วน" เป็นการออกคำสั่ง มากกว่าการขอร้องครับ

Today you , Tomorrow me.
ป๋าวาดโดนใจมากครับ  เจ๋ง

มืดแปดด้านก็ไม่จำเป็นต้องใช้คำว่าด่วนเลย ไม่ว่าจะตอนทำโปรเจ็คท์ทำงานส่งอาจารย์ หรือทำงานจริงๆส่งลูกค้าหรือเจ้านาย ถ้าไม่ทันจริงๆก็บอกเขาว่าเป็นเพราะอะไร มีปัญหาก็ต้องแก้ไขด้วยตัวเองไม่ใช่โยนให้คนอื่น มักง่ายไปมั้ง หมีโหดดดด

งั้นแสดงว่า ถ้าไม่ด่วน เราจะได้คำตอบที่เราต้องการมากกว่าเหรอคะ  งง

ที่ป๋าว่ามาก็มีส่วนถูกนะครับ แต่คนเรามีความรู้ความสามารถไม่เท่ากันครับ บางคนแค่แนะนำว่าจะต้องไปหาที่ไหนก็พอเพียงที่จะไปสานต่อเองได้ แต่ก็มีคนไม่น้อยที่่เราต้องแนะนำให้เขาเกือบทุกขั้นตอน คงอยู่ที่คนที่ให้ความช่วยเหลือด้วยครับ ว่าจะช่วยเขาให้ถึงฝั่งหรือจะถีบเขาตกน้ำตอนได้ครึ่งทาง ครับ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ด่วนพอดี ด่วนแบบมีสติ รู้ตัวว่าอยู่ตรงไหน งานมีปัญหาตรงไหน เร่งทำแต่ไม่สติแตกไปให้คนอื่นทำให้ ฮิ้ววว

ยังคงคิดเหมือนป๋า

คนมักง่าย กับ คนมืดแปดด้าน
คนละเรื่องกันครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
มันก็จริงนะคะ ที่ว่าบางคนต้องแนะนำทุกขั้นตอนถึงจะทำสำเร็จ
แต่ว่าระหว่างที่แนะนำเค้า ถ้าเค้าไม่พยายามถีบตัวเองไปด้วยมันก็แย่นะคะ
ยิ่งความเป็นจริงของการใช้ชีวิตให้อยู่รอดบนโลกนั้นเราต้องตระหนักว่า
ไม่มีใครมาเห็นใจใครซักเท่าไหร่ ทุกคนก็ต้องมีภาระและใส่ใจในภาระของตัวเองก่อนจะช่วยคนอื่น
ถึงจะฟังโหดร้ายไปนิด แต่ความจริงก็คือความจริง

อีกอย่างเชื่อว่าไม่มีใครที่พยายามทำแล้วไม่สำเร็จค่ะ
อย่างน้อยๆ ความพยายามมันแสดงให้เห็นกันได้
และทำให้คนที่มองนั้นเค้าอยากจะช่วยเหลือมากๆ เลยค่ะ

จริงๆนะ

มันเป็นเทคนิคการถามให้คนตอบ  อาจจะใช้คำว่า รบกวนด้วยนะครับ/คะ  น่าจะได้คำตอบดีกว่า ตอบด่วนด้วยครับ/ค่ะ

//ตอบชายคลอง แล้วอย่างนี้เมื่อไหร่เค้าจะทำอะไรเป็นซักทีล่ะครับ  ผมว่านะการสอนวิธีการทำให้เค้านี่ยากกว่าการให้คำตอบเค้าตรงๆเลยซะอีก แต่ข้อดีคือเค้าจะไม่มาถามปัญหานี้กับเราอีกเลย แถมบางครั้งเค้าจะแก้ปัญหาได้ดีกว่าเราซะด้วยซึ่งตรงนี้เราก็อาจจะได้ประโยชน์โดยการถามเค้าว่า เป็นไงแก้ปัญหาด้วยวิธียังไง 
ได้ทั้งสองฝ่ายนะผมว่า

ปั่นกระจุยไป 3

นักเขียนการ์ตูนรายปี

ปรัชญาแฝงในโหมดปั่นด่วน

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9