หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9

ผู้เขียน หัวข้อ: นิทานสอนใจ 5 : ด่วนๆ  (อ่าน 36876 ครั้ง)
5555 กร๊าก

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ลึกลับซับซ้อนซ่อนเงื่อนเพื่อนทรยศ  กรี๊ดดดดด
ปริศนาฟอนต์ฟอรั่ม  กรี๊ดดดดด

ได้ข้อคิดมาอย่างว่า
หากเปิดตาเปิดใจซักนิด
ก็จะพบว่ามีอะไรหลายๆ อย่างที่เราสามารถเข้าใจได้ แต่ขึ้นอยู่กะว่าเราจะยอมเข้าใจมันมั้ยน้อ

"บางครั้งเราอ่านรู้เรื่องแต่ก็ไม่เข้าใจมัน
...
บางสิ่งที่เราแน่ใจ มันก็ไม่ใช่สำหรับคนอื่น
และหลายๆ เรื่องที่เราเห็นมันก็เป็นแค่มายา
และเรื่องที่เราไม่เข้าใจนั้นมันมีอยู่จริง"

คุ้นๆ  ฮิ้ววว

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
นึกถึงเรื่องที่เคยอ่านมา

มีครอบครัวๆนึง เป็นครอบครัวที่เชื่อมั่นในพระเจ้ามาก ไม่เคยขาดการไปทำพิธีทางศาสนา ต่างๆแม้แต่ครั้งเดียว 
มีอยู่วันนึง ปรากฏว่ามีพายุใหญ่เข้ามาที่หมู่บ้านที่ครอบครัวนี้อาศัยอยู่ คนอื่นๆในหมู่บ้านต่างก็อพยพไปอยู่ในที่ปลอดภัย
หลวงพ่อก็กำลังจะอพยพไปด้วย แต่ในระหว่างทาง หลวงพ่อพบกับครอบครัวนี้กำลังนั่งสวดมนต์อยู่ ถามได้ความว่า
กำลังสวดมนต์ขอให้พระเจ้าช่วยเหลือ เพราะครอบครัวตนเป็นศาสนิกชนที่ดี พระเจ้าจะต้องช่วยพวกเค้าแน่ๆเลย
หลวงพ่อถอนหายใจ แล้วก็พูดว่า ลูกเอ๋ย พระเจ้าจะไม่ทรงช่วยคนที่ไม่ช่วยตัวเองหรอกนะ แล้วหลวงพ่อก็เดินจากไป

เหนื่อยวุ้ย นานๆจะพิมพ์ยาวๆที ง่ะ

โดนตัดหน้า2

ผลของความสะเพร่า หน้าแตก +พี่โอ้เอ้กับลุงบั๊ก คนละ1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ก.ค. 2006, 13:09 น. โดย จ๋o » บันทึกการเข้า

นึกถึงเรื่องที่เคยอ่านมา

มีครอบครัวๆนึง เป็นครอบครัวที่เชื่อมั่นในพระเจ้ามาก ไม่เคยขาดการไปทำพิธีทางศาสนา ต่างๆแม้แต่ครั้งเดียว 
มีอยู่วันนึง ปรากฏว่ามีพายุใหญ่เข้ามาที่หมู่บ้านที่ครอบครัวนี้อาศัยอยู่ คนอื่นๆในหมู่บ้านต่างก็อพยพไปอยู่ในที่ปลอดภัย
หลวงพ่อก็กำลังจะอพยพไปด้วย แต่ในระหว่างทาง หลวงพ่อพบกับครอบครัวนี้กำลังนั่งสวดมนต์อยู่ ถามได้ความว่า
กำลังสวดมนต์ขอให้พระเจ้าช่วยเหลือ เพราะครอบครัวตนเป็นศาสนิกชนที่ดี พระเจ้าจะต้องช่วยพวกเค้าแน่ๆเลย
หลวงพ่อถอนหายใจ แล้วก็พูดว่า ลูกเอ๋ย พระเจ้าจะไม่ทรงช่วยคนที่ช่วยตัวเองหรอกนะ แล้วหลวงพ่อก็เดินจากไป

เหนื่อยวุ้ย นานๆจะพิมพ์ยาวๆที ง่ะ

โดนตัดหน้า2

ตกคำว่า "ไม่" ไปรึเปล่า  งง

Today you , Tomorrow me.
พระเจ้าจะไม่ทรงช่วยคนที่ช่วยตัวเองหรอกนะ

เหมือนพิมพ์ตกอะไรไปอย่างรึเปล่า   งง

โดนตัดหน้า 1   ฮือๆ~

โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ
แหม.. ลุงบักอ่านช้าจัง สายตาคนแก่มันไม่ค่อยดีหรือครับ  ฮี่...

Today you , Tomorrow me.
อ่านไม่ช้า  แต่พิมพ์หนะช้า   ฮือๆ~

โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ
เห็นด้วยกับป๋า  ยิ้มน่ารัก

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
งั้นผมต้องช่วยตัวเอง หื่น

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

ชอบมากค่ะ  กรี๊ดดดดด

นับถือตัวเองค่ะ ไม่ชอบฝากความหวังกับคนอื่น

คนทั่วไปทำได้เราก็ต้องทำได้  ฮี่ๆ

เวลาจะไปขอความช่วยเหลือจากใคร สิ่งแรกที่มีคือ ความเกรงใจ

แบบเวลาจะขอให้เพื่อนติวให้นี่ คิดแล้วคิดอีก  ปลื้ม

ไม่รู้ว่าเค้าจะว่างไหม ทำอะไรรึปล่าว

มาติวให้ มันก็ต้องเสียสละเวลาให้กับเรา เกรงใจมัน  คริคริ

Las Noches Rubicundior
//ตอบชายคลอง แล้วอย่างนี้เมื่อไหร่เค้าจะทำอะไรเป็นซักทีล่ะครับ  ผมว่านะการสอนวิธีการทำให้เค้านี่ยากกว่าการให้คำตอบเค้าตรงๆเลยซะอีก แต่ข้อดีคือเค้าจะไม่มาถามปัญหานี้กับเราอีกเลย แถมบางครั้งเค้าจะแก้ปัญหาได้ดีกว่าเราซะด้วยซึ่งตรงนี้เราก็อาจจะได้ประโยชน์โดยการถามเค้าว่า เป็นไงแก้ปัญหาด้วยวิธียังไง 
ได้ทั้งสองฝ่ายนะผมว่า

ปั่นกระจุยไป 3
ไม่ใช่ว่าผมไม่อยากให้เขาคิดเองไม่เป็นนะครับป๋า แต่บางเรื่องก็ไม่จำเป็นที่ต้องทำเองทั้งหมด เช่น ผมจะต้องการอะไรสักอย่างมาไล่ยุง ผมคงไม่ต้องไปเริ่มจากการออกแบบวงจรหรือคิดสร้างอุปกรณ์ขึ้นมาทั้งหมด เพราะเขามีชุดคิตประกอบสำเร็จ เราแค่ซื้อมาแล้วใส่ถ่านเอาไปวางไว้ในจุดที่เราต้องการ เพื่อจุดประสงค์ของเราคือต้องการไล่ยุง แต่ไม่ใช่ทำเครื่องไล่ยุงครับ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
มืดแปดด้าน ด้านสว่างอยู่ด้านที่เก้าค่ะ

[quote ]
จับปลามาให้ฉัน ฉันมีกินแค่หนึ่งวัน
สอนให้ฉันหาปลา ฉันมีกินตลอดไป
แอบอ้าง

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ไม่ใช่ว่าผมไม่อยากให้เขาคิดเองไม่เป็นนะครับป๋า แต่บางเรื่องก็ไม่จำเป็นที่ต้องทำเองทั้งหมด เช่น ผมจะต้องการอะไรสักอย่างมาไล่ยุง ผมคงไม่ต้องไปเริ่มจากการออกแบบวงจรหรือคิดสร้างอุปกรณ์ขึ้นมาทั้งหมด เพราะเขามีชุดคิตประกอบสำเร็จ เราแค่ซื้อมาแล้วใส่ถ่านเอาไปวางไว้ในจุดที่เราต้องการ เพื่อจุดประสงค์ของเราคือต้องการไล่ยุง แต่ไม่ใช่ทำเครื่องไล่ยุงครั

แปลกๆนะครับ ต้องบอกว่า ไม่ใช่ผมไม่อยากให้เขาคิดเองเป็น หรือ ไม่ใช่ผมอยากให้เขาคิดเองไม่เป็น รึเปล่าครับ งง

ทำไม่เป็น
ให้คนอื่นช่วย
ยังทำไม่เป็น
ได้รับโปรเจกต์
ทำไม่เป็น
ขอคนที่ทำเป็นทำให้
เรียนจบ
ทำงาน
ได้งาน
ทำไม่เป็น
ขอคนอื่นช่วย
ส่งงาน
ได้เงิน
ทำไม่เป็น

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
แปลกๆนะครับ ต้องบอกว่า ไม่ใช่ผมไม่อยากให้เขาคิดเองเป็น หรือ ไม่ใช่ผมอยากให้เขาคิดเองไม่เป็น รึเปล่าครับ งง
มันเหมือนกัน ไม่ใช่เหรอครับ จ๋อ คือ ไม่ใช่ว่าตัวผม ไม่อยากให้เขาคิดเองไม่เป็น ง่ะ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9