หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ที่มาอักษรไทย  (อ่าน 4582 ครั้ง)
ไม่รู้จะตั้งจู๋นี้ไว้ที่ไหน  ง่ะ
มีข้อสงสัยดังนี้ค่ะ

คือที่ท่องกันมาแต่เด็กว่า กอเอ๋ยกอไก่ ขอไข่ในเล้า...
อยากรู้ว่า
ชฎา ปฏัก สัณฐาน นางมณโฑ จุฬา
เป็นยังไงเหรอคะ  ง่ะ

แล้วภาษาอังกฤษมีวิธีท่องมั่งมั้ยคะ a ant b boy อย่างนี้อะค่ะ
ไม่ทราบว่ามีวิธีท่องที่นิยมกันมั้ยคะ
จะเก็บข้อมูลอะค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ  กรี๊ดดดดด

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
จำได้ลางๆว่าเคยดูรายการคุณพระช่วย
แล้วมีพูดรื่อง ตำนานหัวล้านไทย,ตำนานแบบหนวดไทย
รู้สึกว่าจะเป็นคนเดียวกันกับที่แต่ง ก.เอ๋ยก.ไก่ นะ
แต่จำไม่ได้แล้วว่าใคร ลองค้นจากหนังสือดีกว่า

อันนี้เป็นความหมายแฝง ก-ฮ จ้ะ

เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

นอย นอย ชะ นอย นอย หนอย นะ หน่อย นะ นอย มึนตึ้บ  ขออยู่แบบ แขกแต่ดอย ตลอดไป
 กรี๊ดดดดด
บวกให้เลยค่ะ

กรี๊ดดดดด
บวกให้เลยค่ะ

หื่น หื่น หื่น

(รู้สึกอยากจะถาม แต่ก็ไม่อยากรู้....)

นอย นอย ชะ นอย นอย หนอย นะ หน่อย นะ นอย มึนตึ้บ  ขออยู่แบบ แขกแต่ดอย ตลอดไป
 งั้นเหรอ

จริงๆ ก็คือ
อยากได้ที่มันเป็นรูปเลยอะ
แต่นึกขึ้นมาได้ว่า แบบภาพ ก-ฮ ก็มีนี่หว่า  ง่ะ
ไปซื้อเอาก็ได้  ฮือๆ~

เคยอ่านหนังสือของคุณอเนก นาวิกมูล
มีข้อมูลตรงนี้ครบถ้วนเลยนะ

แต่แค่อ่าน ไม่ได้ซื้อมา ฮือๆ~

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1]