หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10

ผู้เขียน หัวข้อ: ฝังเข็ม  (อ่าน 31937 ครั้ง)
ป๋าเลย์เล่นมุกเข็มตก  ง่ะ

Las Noches Rubicundior
ดีกว่าเล่นมุขสบู่ตกนะ ง่ะ

สบู่ตกดังกิ๊งหรือครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
ไม่ทราบครับ ผมใช้สบู่เหลวกลิ่นสมุนไพร  ฮี่...

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
เคยโดนน้องสาว (ญาติๆ) เจ๊โมนานวดหลังให้
แทบตาย ฮือๆ~

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แอบอ้าง
งดอาหารดอง เห็ดทุกชนิด เหล้า เบียร์ ด้วยนะครับ

เกี่ยวไรกับเห็ด

Cannot find server - iLLUSiON
ลืมหน่อไม้กับสัตว์ปีกด้วย มันจะมีเอมไซม์ที่ส่งผลต่อกล้ามเนื้อครับ(ที่เคยได้ยินมา) ลันล้า

+1  บักอู๋   ยิ้มน่ารัก

เลวยั้นเงา
จริงหรือ โอ้วววว เห็ดของโปรดเลย ว่าทำไมไม่หายซะที  เศร้า

[ว่างให้เช่า]
ถ้าโดนด่าว่าอีเห็ดก็เมื่อยคอไปตลอดชาติเลยละสิ เศร้า
 กร๊าก กร๊าก กร๊าก

ขำไอ้แม็ก

เลวยั้นเงา

กินไก่ทุกวันเลย เฮ้ย!?

งบน้อย
 ง่ะ ติดไก่เหรอพี่อุ้ย

Las Noches Rubicundior
กินไก่ทุกวันเลย เฮ้ย!?

ไก่แถวไหน   หื่น

ว่าแต่ใครรู้บอกหน่อย เห็ดเกี่ยวอะไรกับปวดคอ หรือกล้ามเนื้อบ้าง  กรี๊ดดดดด

[ว่างให้เช่า]
1. จะรักษาอาการเมื่อยคอได้ไหมครับ
รักษาอาการเมื่อยคอได้ครับ ส่วนสมองตื้อเป็นความรู้สึกที่เกิดจากการเมื่อยตึงเครียดกล้ามเนื้อมากกว่า
ปกติการเมื่อย เกิดจากการที่กล้ามเนื้อทำงานหนักเกินไป เกิดการคั่งของlactic acid และทำให้พวกแคลเซี่ยมในเซลล์ผิดปกติ กล้ามเนื้อบางส่วนจะแข็งเกร็งหดเป็นจุด
โรคทางการแพทย์เรียกชื่อนี้ว่า MPS  Myofascial Pain Syndrome
ทางแก้ไขก็คือ ทำอีท่าไหนก็ได้ให้จุดพวกนี้มันคลายตัว
วิธีก็คือ
1. นวด แต่ทั้งนี้ การนวดต้องเป็นการนวดแบบชั้นลึก ไอ้บีบนวดแบบเอานิ้วมาคลำๆนวดๆแบบธรรมดาไม่หาย
นวดชั้นลึกทำได้ง่ายๆ ด้วยการ คลำหาจุด อย่าเช่นง่ายๆ คลำที่บ่าอันตึงเครียดของคุณหรือคู่หู จะมีจุดที่พอจะรู้สึกว่า มันเป็นก้อน จากนั้นก็ใช้นิ้วโป้งอันทรงพลัง กดลงไปตรงๆประมาณ10วินาทีกะให้จุดนั้นมันคลายตัว แล้วก็คลึงเบาๆ ทำซ้ำได้ถ้าจุดไม่คลาย
2. กินยา ทายา
ยาพวกคลายกล้ามเนื้อ และยาทาร้อนๆ หรือน้ำอุ่น จะช่วยให้เลือดลมไหลเวียน พาเอากรดแลคติกออกไป
ข้อดี ง่าย แต่ข้อเสียคือ หายช้าหรือไม่หาย
3. ฝังเข็ม
ฝังเข็มขนาดเล็กเข้าไปที่จุดMPSที่ว่า การฝังเข็ม จะทำให้สารสื่อประสาท (neurotransmitter)ในปลายประสาทแถบนั้นถูกปล่อยออกมา เป็นการหลอกเส้นประสาทให้บังคับกล้ามเนื้อที่หดเกร็งนั้น ให้คลายออก
ข้อดี ง่าย ไม่เจ็บ .... เพราะเข็มที่ใช้เล็กมาก (บางเล่มปลายเล็กกว่าปากยุง)
ข้อเสีย ต้องคนที่ทำเป็น คนทำไม่เป็นมีแต่จะก่อให้เกิดข้อเสีย
4. ฉีดยา
ไปหาหมอกระดูก เขาจะฉีดยากลุ่ม Triamcinolone + Xylocaine (ยาชา+สเตียรอยด์) เข้าที่จุดดังกล่าว
ข้อดีคือ หายเป็นปลิดทิ้ง
แต่ปัจจุบัน หมอกระดูกมักจะไล่ไปฝังเข็มก่อน เพราะง่ายกว่ากันเยอะ
2. ปลอดภัยไหมครับ
ถ้าคนทำเป็นปลอดภัยครับ
3. แพงไหมครับ
ไม่ทราบครับ ปกติตามระเบียบ จะไม่มีการโฆษณาราคา ต้องไปถามจึงจะรู้

ปล. ปกติเวลาคนไข้มาตรวจ ผมจะสั่งยา แนะนำ แล้วก็ให้กลับไปบ้าน ถ้าไม่หายก็ส่งทำกายภาพหรือฝังเข็ม
แต่ถ้ามีเวลา ก็เคยลองนวดคนไข้สักสองสามนาที ก็ได้ผลดีนะครับ....
ปอ. ไม่ลองหาคู่หู นวดให้ก่อนเหรอครับ หัดไม่ยากเลย ถูกและปลอดภัยด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.ค. 2006, 20:13 น. โดย หมอแมว » บันทึกการเข้า

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10