หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: สะพานลอยหน้า มธ.ศูนย์รังสิต  (อ่าน 11516 ครั้ง)

เริ่มต้นด้วยกรมทาง มันมารื้อสะพานลอย (พร้อมกับเสาไฟบนสะพานลอย)
แล้วมันก็สร้างหลังคา...

ความเข้าใจครั้งแรกคือ ก็ดีวะ ทำหลังคา...
แต่ทำไมมันเอาเหล็กแบบโครงตึกมาทำว่ะ เห็นแต่สะพานลอยอื่นเค้าใช้เสตนเลสกัน

ต่อมา... มันเริ่มทำโครงหลังคายกขึ้นไปนึกว่าจะทำทรงไทยแบบไหนก็ว่าไป
ที่ไหนได้ ...แ_่งเสือกทำทรงปราสาท ครับ  โวย

ถ้าพวกนักประวัติศาสตร์(พ่อผม) เห็นนี่คงกระดากใจจะชำเลือง
เพราะว่าทรงปราสาทนี่มันสำหรับพระมหากษัตริย์เท่านั้นนะครับ... จะมาทำซี้ซั้วไม่ได้
แล้วก็ยังมีช่อฟ้า ใบระกา หางหงส์ ตามมาอีก.... โอ้ว... อยากจะบ้าครับ

ที่สำคัญคือจะทำเฉลิมพระเกียรติ์ทั้งที มันทำกันโคตรช้าเลยครับ เหมือนกับไม่มีเงินจ้างคนงาน
เริ่มทำก่อนวันที่ 9 มิ.ย. ประมาณเกือบอาทิตย์ พึ่งจะเสร็๗อาทิตย?ี่แล้วนี่เองครับ

ที่แย่มากๆ

คือว่าถึงจะผิดความหมาย ผิดหลัก ผิดมันทุกอย่าง...
แทนที่จะทำเป็นงานวิจิตรศิลป์บนสะพานลอยแ_่งเลย มันทำเป็นแบบประกอบครับ
ยกมาประกอบ...  ง่ะ

แล้วผมก็ต้องขึ้นไอ้สะพานลอยผิดประหลาดนี่ทุกวันครับตอนเย็น
เพื่อจะเข้าไปต่อรถเข้าไปใน มธ. ไปรับน้องสาว (แม่หวงลูกสาว)

เดิมมีไฟสว่างๆ ก็ดีอยู่แล้ว
กลายว่ามีฝ้าเพดานเลี่ยนๆ โปะลายไทยแบบตามใจชอบ

...

แล้วคนก็พากันสรรเสริญกรมทางฯ ว่าทำสะพานลอยได้สวยจับใจเหลือเกิน
แต่ผมว่ามันเป็นสุดยอดความมักง่าย ซึ่งแสดงถึงวิธีคิด และวิธีการทำงานของคนจำนวนหนึ่งแบบชัดเจนมาก

ผมก็ไม่ใช่อนุรักษ์นิยมว่าทุกอย่างจะต้องเป็นไปตามแบบแผนเดิมนะ
แต่ผมเกลียดวิธีคิดแบบนี้มากเลย "เราควรต้องรักษาเอกลักษณ์ความเป็นชาติไทยเอาไว้นะเคอะ"
รักษาเอกลักษณ์ แต่บิดเบือนแบบแผน สักแต่ว่ามีอะไรก็เอามายัดๆ
บอกว่าโน่นไทย นี่ไทย นั่นก็ไทย...

หรือนิสัยแบบนี้คือนิสัยคนไทยของแท้  งง

...

สุดท้าย

บางทีสะพานลอยนี้จะมีขอทานมานั่งอยู่บ่อยๆ ได้นั่งใต้หลังคาปราสาทคงตลกฉิบหายดีครับ

ยังไม่เคยเห็นครับ  ฮิ้ววว

Today you , Tomorrow me.
เห็นตั้งแต่เริ่มสร้าง
และก็เดาเอาว่า เค้าเอาไปเฉลิมพระเกียรติปีหน้า
อิอิ

แต่ไม่กล้าขึ้นนะ เอาจริงๆนี่กลัวมาก
แต่อยากขึ้นไปถ่ายรถวิ่งข้างล่างตอนกลางคืนอยู่
นึกภาพเต่าขึ้นไปยืนเก้ๆ กังๆ ถ่ายแต่ละรูปนี่คงฮาพิลึก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 ง่ะ
เห็นอยู่นะตอนไปหาเพื่อนที่ทุ่งรังสิต
แปลกตา  เหลือบ

Everybody's gonna love today
ยังไม่เคยขึ้นเลย ปกติไม่ค่อยได้ไปออกทางนั้นเท่าไหร่  งง

there are no regrets in life, just lessons . .
เคยเห็นครับ ปูเลี่ยนเล็กๆเหมื่อนกัน

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
อันนี้ไม่รู้....ผ่านไกลสุดแค่ ม.กรุงเทพฯ จ๊ะ   ฮิ้ววว

เลวยั้นเงา
 เอือม
ชอบความคิดเต่า
อยากให้คนที่เค้าทำได้มาอ่านจัง

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
แต่ถึงอย่างไร งานพวกนี้เราไม่ควรไปว่าคนออกแบบ เพราะงานพวกนี้มักโดนกำหนดมาจาก"คนสั่ง"

ถ้าเราเป็นสถาปนิกกินเงินเดือนธรรมดา โดนเจ้านายสั่งมา ก็คงต้องทำ....
ส่วนเจ้านาย ส่วนใหญ่ไม่มีความรู้ด้านความเหมาะไม่เหมาะพวกนี้หรอกครับ ถึงโดนตำหนิ เขาก็คงบอกว่า กำลัง"คิดนอกกรอบอยู่"

สรุปงานนี้สถาปนิกไม่ผิด ฮิ้ววว

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
อ้ะๆ เหมือนเคยเห็นในบล็อก  เกย์แอบ

<3.
เห็น แต่ไม่ได้สนใจ เท่าไหร่

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
เห็น แต่ไม่ได้สนใจ เท่าไหร่

I ROCK , THEREFORE I AM
หน้า: [1] 2 3