หน้า: 1 [2] 3

ผู้เขียน หัวข้อ: สะพานลอยหน้า มธ.ศูนย์รังสิต  (อ่าน 11513 ครั้ง)
แถววงเวียนใหญ่มองบางมุมพระเจ้าตากสินยังขึ้นไปขี่ม้าบนสะพานลอยได้เลย 555

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
ฐานานุศักดิ์ในงานสถาปัตยกรรมไทย สถาปนิกรุ่นใหม่หลายคนไม่เข้าใจ
และไ่ม่เห็นเป็นเรื่องจริงๆจังๆครับ

เจ้านายสั่งอย่างที่หมอแมวว่า คงใช่ครับ
แต่ก็ค้านได้ เพราะเป็นเรื่องของสูง ห้ามทำเทียม
หลายวัด ก็มีปัญหาแบบนี้เหมือนกัน เอายอดปราสาทมาไว้บนจตุรมุข
(น่าจะเกิดจากวัตถุนิยม อันสวนทางกับคอนเซปต์พระพุทธศาสนา)
ซึ่งไ่ม่ควรทำ และเมื่อก่อน ทำไม่ได้นะครับ

ทำเทียมกษัตริย์ในสมัยโบราณนี่
เคยอ่านเจอว่าโทษประหารเลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ค. 2006, 11:50 น. โดย ภูกระดึง » บันทึกการเข้า

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ไม่เคยไปครับ ไอ้มืดหมี

(อิอิ) ก็ไปซะสิคะ แค่รังสิตเอ๊ง

there are no regrets in life, just lessons . .
กุงง โวย
สวยดีแต่ถ้ามันผิดหลักก็... เฮ้ย!?

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
กุงง โวย

^
 |
 |
ใครเหรอครับ
มาถึงก็ขึ้นกู เลย
รู้จักกันเหรอครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
 :22:วันไหนเต่าไปรับน้องอีก
 จะไปดักคอยหน้ารร.น้องนลิน  (อิอิ)

there are no regrets in life, just lessons . .
:22:วันไหนเต่าไปรับน้องอีก
 จะไปดักคอยหน้ารร.น้องนลิน  (อิอิ)

ไปรอด้วยนะ  ลันล้า

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
http://www.guitarthai.com/webboard/question.asp?QID=58352

ไม่รู้เกี่ยวรึเปล่า แต่กลัวมันจะมีกระแสพวกนี้เยอะๆก็ไม่ดีนะ หมีโหดดดด

มุมมองส่วนตัวนะ

วัฒนธรรมเปลี่ยนแปลงไปเรื่อยๆ ตามสภาพสังคมและความเชื่อ ณ ตอนนั้น
ถ้าย้อนกลับไปดูพัฒนาการของศิลปะสมัยต่างๆ ก็จะเห็นว่ารูปแบบที่ยึดถือเคร่งครัดในสมัยหนึ่ง อีกสมัยอาจจะไม่ถือคตินั้นแล้วก็ได้ หรือทำเหมือนกัน ในลักษณะที่ห่างจากเดิม จนไม่เห็นเค้า หรือเหมือนไม่เข้าใจในคติที่เป็นต้นฉบับ
สิ่งเหล่านี้มันเกิดขึ้นทุกยุคทุกสมัยน่ะ
รูปแบบที่ถูกต้องและไม่ถูกต้อง น่าจะอยู่ที่ความเหมาะสมของสมัยนั้นๆ เองมากกว่า ว่าเป็นคติที่เขายังคงเคร่งครัดมากแค่ไหน

ความพยายามอนุรักษ์วัฒนธรรมเก่าๆ เป็นเรื่องที่ดี
แต่ต้องทำใจว่าในที่สุดแล้วจะไม่รอดการเปลี่ยนแปลงไปได้ ช้าหรือเร็วเท่านั้น

ปัจจุบันเรายังเอาปราสาทจริงๆ มาใช้ประชุม ครม. ได้เลย    ง่ะ

^
 |
 |
ใครเหรอครับ
มาถึงก็ขึ้นกู เลย
รู้จักกันเหรอครับ

อานว่า "กุงงงงงงงง"
เป็นเสียงสะท้อนเวลาทุบตึกครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
มองผ่านๆก็สวยดีนะคะ

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก

อานว่า "กุงงงงงงงง"
เป็นเสียงสะท้อนเวลาทุบตึกครับ

ใช่เหรอคะ  เฮ้ย!?

Las Noches Rubicundior
มันมาจากคำว่าซังกุงเวลาไปตะโกนในโอ่ง
ซังกุง งุง งุง งุง
 ไอ้มืดหมี
หน้า: 1 [2] 3