หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9

ผู้เขียน หัวข้อ: เอ่อ...ตอนเป็นเด็กทำอะไรเล่น?  (อ่าน 33152 ครั้ง)
เอ่อ...ถามกันหน่อยซิ ตอนเด็กๆต้องมีของเล่นที่ต้องทำกันเล่นกันเองบ้าง เลยอยากรู้ว่าตอนยังเป็นเด็กขี้เล่น ทำของเล่นจากอะไรเล่นกันบ้าง อธิบายวิธีการทำและวิธีเล่นมาแบบสั้นๆ  ปลื้ม

ของเล่นชิ้นโปรดที่ผมจะทำเล่นกับเพื่อนประจำคือ "จรวดก้านไม้ขีดไฟ" เป็นของเล่นที่อันตรายพอควร ถ้าจะทำเล่นต้องหาที่กว้างๆ ห่างไกลจากวัตถุที่ติดไฟได้

เตรียมของกันก่อนนะครับ
1. ไม้ขีด 1 กลัก
2. กระดาษฟอยที่ได้จากซองบุหรี่
3. เทียนไข

วิธีทำ
        เริ่มจากการนำกระดาษฟอยที่ได้มา มาฉีกเป็นเส้นกว้างประมาณ 2 เซนติเมตรยาว 4-5 เซนติเมตร จากนั้นจึงหยิบไม้ขีดไฟมา 2 ก้าน หันทางหัวไม้ขีดชนกันแล้วจัดการมวนด้วยกระดาษฟอยที่จัดเตรียมไว้ โดยที่เอาด้านที่เป็นฟอยสีเงินออกข้างนอกนะครับ จากนั้นมวนให้แน่น ยิ่งแน่นยิ่งแรงครับ เป็นอันเสร็จ

วิธีเล่น
        นำจรวดไม้ขีดไฟที่ทำเสร็จไปปักลงตรงจุดยิงหรือฐานยิง ส่วนมุมหรือองศาการยิงก็แล้วแต่ชอบครับ แต่ผมจะใช่มุมประมาณ 45 องศา จากนั้นจะจุดเทียนแล้วเอาไปลนตรงจุดกึ่งกลางของจรวดไม้ขีด ไม่นานนักท่านจะเห็นจรวดไม้ขีดพุ่งทะยานขึ้นจากฐานปล่อยด้วยความแรง ส่วนมากผมจะแข่งวัดระยะทางกันกับเพื่อนครับ ว่าของใครพุ่งไกลกว่ากัน มันส์จริงครับ ฮิ ฮิ  ปลื้ม ปลื้ม

ปล.เล่นแล้วระวังไฟไหม้กันหน่อยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.ค. 2006, 15:24 น. โดย ชายสวนชวนชม » บันทึกการเข้า

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ฟุตเบสบอลครับ ฮี่ๆ

อุปกรณ์
1.ตีน
2.ลูกบอล

วิธีเล่น
หาทีมมาซัก 4 - 5 คน สร้างเบสขึ้นมา 4 จุด แล้วก็เล่นเหมือนเบสบอลเลย มีคนขว้างลูกบอลแล้วก็เตะ ฝ่ายรุกก็รีบวิ่งไปตามเบสต่างๆแล้วให้ฝ่ายรับจับลูกได้ก็ขว้างให้โดนฝ่ายรุก ถ้าโดนก็ออก
 ฮิ้ววว

อุปกรณ์
1. ขวด จะให้ดีเป็นขวดยาเพราะมันเหม็น พร้อมฝาปิดสนิท
2. แมลงเต่าทองที่ชอบกัดใบต้นมะกอกน้ำโชคร้ายสักประมาณ 10 ตัว

วิธีทำ (เล่น)
1. จับแมลงเต่าทองมาจากต้นมะกอกน้ำตามจำนวนที่ต้องการ ส่วนตัวที่จับแล้วมันตกพื้นก็กระทืบให้ตาย
2. เปิดฝาขวด
3. ยัดแมลงเคราะห์ร้ายลงไป ปิดฝาให้สนิท
4. ทิ้งขวดลงถังขยะหน้าบาน เอ้ย บ้าน แล้วออกไปเดินเล่น

ลืมๆ ไปหมดแล้วครับ
ว่าช่วงเด็กทำอะไร เล่นอะไรไปบ้าง
ฮิ้ววว
อ้าวนึกว่าตอนเด็กเล่นอะไร อ่านอีกทีมันเป็นของเล่นนิหวา

งั้นไม่มีอะซื้อลูกเดียว ฮิ้ววว

ตอนเด็กๆ ในช่วงฤดูใบไม้ร่วง อรชอบไปเล่นกับปีเตอร์เด็กชายข้างบ้านค่ะ
เรา 2 คนชอบเก็บรวบรวมใบเมเปิ้ล สีแดงๆ มาโยนเล่นกัน
หรือไปเก็บลูกราสเบอร์รี่ข้างรั้วมากิน

บางทีจูดี้พี่สาวของปีเตอร์ก็พาสเตฟานหมาของเธอมาเล่นด้วยค่ะ
ส่วนฤดูหนาวเราเล่นสงครามหิมะกันค่ะ  ยิ้มน่ารัก

หมีโหดดดด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.ค. 2006, 15:11 น. โดย ionnnnn* » บันทึกการเข้า

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
ถุย

(ตะกี๊ยังบอกว่าเล่นปังย่าอยู่เลย หมีจริงๆ  หมีโหดดดด)
(อิอิ) คิดเหมือนเร่

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
อุส่าห์รีบแก้แล้วนะ  เหลือบ

« ตอบ #4 ณ: วันนี้ ตอน 15:06:45 »

« แก้ไขล่าสุด: วันนี้ ตอน 15:11:31 by ionnnnn* »
ไม่ได้ทำอะไรเล่นเลย
อาศัยสิ่งแวดล้อม อยู่ใกล้น้ำ เล่นน้ำ ใกล้ต้นไม้ปีนต้นไม้ แต่ไม่ใช่ต้นที่สูงๆนะอันตราย
ส่วนใหญ่จะเป็นต้นไม้ที่โค่นล้มแล้ว (ยังกะลิง ปลื้ม)

--------------
<<---เป็นวัว  เกย์ออก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.ค. 2006, 15:24 น. โดย Sub-Zero™ » บันทึกการเข้า

กำลังโหลดข้อมูล .....
ตอนเด็กโหนต้นไม้เล่น เอามือไปแหย่รังผึ้งเพื่อกินน้ำผึ้ง
ไม่ก็เอาทำลายจอมปลวกเพื่อจะกินตัวอ่อนมัน
เคยไปจีน ใบไผ่ที่นู่นอร่อยมากก

อ้อเคยไปกินใบยูตาลิปตัสกับพี่โคอาล่าด้วย  หมีโหดดดด

งั้นเหรอ หมีจริงๆ             ...นะนั่น

กำลังโหลดข้อมูล .....
จีบสาว

กาก
เขียนจาวาให้แม้วครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
อุปกรณ์
ถุงพลาสติค  ไฟแชค  แล้วก็มดแดงซักรังนึง

วิธีเล่น
เผาถุงพลาสติคให้เป็นฝนลูกไฟหยดใส่มดครับ  มันส์มาก5555

เดี๋ยวนี้เลิกแล้วนะ55

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9