หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 ... 443

ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องดิจิทัล  (อ่าน 1462768 ครั้ง)
เฮียโก้ครับ ผมคาใจกับ panasonic อยู่อย่างหนึ่ง
ตามรูปเลยครับ

อันนี้ถ่ายตอนไปมิตติ้งครั้งแรกที่วัดพระแก้วครับ ยืมกล้องเพื่อนไป FX-8
ยังเล่นอะไรไม่เป็น กดอย่างเดียวเลย
มาดูในโปรแกรมมัน iso400 ภาพมันเลยเป็นแบบนั้น นั่นถ่ายขนาด 2MP นะครับ

แต่ถ้าถ่ายเต็ม 5MP จะแบบนี้เลย

ซึ่งมัน..  ง่ะ

เฮียช่วยแสดงภาพที่ isoต่ำสุดของกล้อง กับไซต์ใหญ่สุด แล้ว crop มาให้ชมหน่อยครับ

ทั้งนี้เข้าใจว่าผมตั้งค่ากล้องไม่ถูกภาพเลยแบบนั้น  (เหงื่อแตกพลั่ก)

Today you , Tomorrow me.
ถ้าสภาพแสงมีพอ
ตั้งไว้ต่ำสุด เลยครับ
(ดูที่ความเร็วไม่ต่ำกว่า 1/60 แล้วมือนิ่งๆนะ)

ถ้า iso สูง (ตั้งแต่ 200ขึ้นไป) อาจจะเป็นเม็ดๆอย่างนี้ได้

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ถ้าสภาพแสงมีพอ
ตั้งไว้ต่ำสุด เลยครับ
(ดูที่ความเร็วไม่ต่ำกว่า 1/60 แล้วมือนิ่งๆนะ)

ถ้า iso สูง (ตั้งแต่ 200ขึ้นไป) อาจจะเป็นเม็ดๆอย่างนี้ได้

ตอนนั้นยังตั้งไม่เป็นครับ ยืมเพื่อนมา  คริคริ

ไม่เคยตั้ง iso เลย เพราะตั้งไม่เป็นครับ  ง่ะ
ไม่รู้จะตั้งไปทำแมวน้ำทำไม เพราะตัวเองใจร้อน
อยากถ่ายเดี๋ยวนั้นเลย

เนี่ยครับ รูปที่ถ่ายมาจากพืชสวนโลก (1600x1200)
เพราะกลัวเมมไม่พอ  ฮิ้ววว
หัวค่ำแล้วล่ะ โหมดปกติธรรมดาโลกมาก
แค่ยืนให้นิ่ง (จริงๆ แล้วรูปมันไม่คมกริบหรอกครับ)
ตราบใดที่ไม่ใช้ขาตั้ง แค่ตามองไม่ออกเท่านั้นเอง

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
ขอบคุณครับ

ทำให้มือนิ่งทำยังไงครับ
ปกติสั่นเป็นเจ้าเข้า  หมีโหดดดด

กลั่นหายใจได้นานแค่ไหน?????

ล้อเล่น ไม่ต้องจนาดกลั้นจนหน้าเขียว
ส่วนตัวแล้ว เอามือจับกล้อง 2 ข้างเลย (บางคนลักไก่ เอาข้างเดียว)
ยกขึ้นมาระดับตา ข้อศอกติดหน้าอก แล้วกลั้นหายใจซัก 5 วิ
กด ป้าบบบ
....

ยากกว่านั้นคือเอาหัวเพื่อนเป็นที่มั่นครับ
หรือยืนพิงเสา ตู้ กำแพง ฯลฯ เหาม้ยาวๆ มากำในมือที่ถือกล้องอยู่
ตั้งให้นิ่งๆ....

สุดท้าย วางแม่งกับพื้น แล้วตั้งเวลา  ฮี่...

สุดท้าย วางแม่งกับพื้น แล้วตั้งเวลา  ฮี่...

กร๊าก กร๊าก

อันนี้ผมทำจริงๆ นะ เวลาถ่าย 4-5 รอบแล้วมันยังสั่นอยู่อีก
ตั้งเวลาแล้วรอ 10 วิ  ฮิ้ววว

ในประเทศไทย มีขาตั้งกล้องขาย และเพียงไม่กี่บาท  หมีโหดดดด

ถ้าจะให้หรูอีกนิด หารุ่นที่มีรีโมทลั่นชัทเตอร์ซิครับ ผมเห็นโอลิมปัสมีให้นะครับ เวลาจะถ่ายตัวเองไม่ต้องรอสิบวิ ไม่ต้องกลัวหลับตาเวลาถูกถ่าย ใช้ง่ายไร้สาย เพราะเป็นรีโมทอินฟาเรท

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ผมมีขาตั้งกล้องครับ  ง่ะ

แต่ไม่ได้ถ่ายเอาจริงเอาจังนี่ครับ พกขาตั้งกล้องลำบากกว่ากล้องตัวเล็กๆ ตั้งเยอะ  หมีโหดดดด

เอ้น่ะน่าจะตั้งศอกบนตัวได้ง่าย
พุงล้น

กร๊าก
อ้ะ ลืมตัว  คริคริ
แต่เรื่องจริงนะเอ้า ลองดูสิ

ผมมีขาตั้งกล้องครับ  ง่ะ

แต่ไม่ได้ถ่ายเอาจริงเอาจังนี่ครับ พกขาตั้งกล้องลำบากกว่ากล้องตัวเล็กๆ ตั้งเยอะ  หมีโหดดดด
แบบขาเดียวพกง่ายนะครับ แต่ใช้ถ่ายตัวเองไม่ได้  คริคริ เผลอๆใช้เป็นไม้ค้ำยันได้

หน้าแตก ชิ

ในประเทศไทย มีขาตั้งกล้องขาย และเพียงไม่กี่บาท  หมีโหดดดด
ครับ แต่จะให้ดีเลือกแบบหลักพันจะค่อนข้างดีครับ เคยเจอแบบไม่กี่ร้อย เวลาใช้ตั้งกล้องกลัวกล้องหัวทิ่มโหม่งพื้นครับ

อยากได้ 400D ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~

เออ...พี่แอนซื้อไอ้ตัวต่อเลนส์ที่ไหนน่ะ ไหว้
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 ... 443