หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 ... 443

ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องดิจิทัล  (อ่าน 1462711 ครั้ง)
เอาเข้าจริงๆ นี่ผมเคยจับโอลัมปัสแค่ตัวเดียวเองครับ
แถมนานมาแล้วด้วย แล้วก็ไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ (เพราะตัวเองหลงฟูจิหัวทิ่มเลย)
เดี๋ยวถ้ามีงานแสดงสินค้าประเภทนี้อีกทีเมื่อไหร่จะลองไปลูบๆ ดูมั่งละ

แต่ตอนนี้ถ้าวัดกันตามความคุ้มค่าเหนือสิ่งอื่นใด ก็ชอบ S5600fd ที่สุดอยู่ดี ฮือๆ~

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ลงทุนไปเล้ยแอน
ควักเงินทีเดียว 3-4 หมื่น
ได้กล้อง Pro เลย

แต่กินแกลบนะ  ง่ะ

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
เอาเข้าจริงๆ นี่ผมเคยจับโอลัมปัสแค่ตัวเดียวเองครับ
แถมนานมาแล้วด้วย แล้วก็ไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ (เพราะตัวเองหลงฟูจิหัวทิ่มเลย)
เดี๋ยวถ้ามีงานแสดงสินค้าประเภทนี้อีกทีเมื่อไหร่จะลองไปลูบๆ ดูมั่งละ

แต่ตอนนี้ถ้าวัดกันตามความคุ้มค่าเหนือสิ่งอื่นใด ก็ชอบ S5600fd ที่สุดอยู่ดี ฮือๆ~
ผมก็มองรุ่นนี้อยู่เหมือนกัน กะเอาไว้ถ่ายเล่นสนุกๆ ขำๆ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ไม่ต้องควักก็กินอยู่แล้วครับ แกลบน่ะ ง่ะ

(นึกถึงหนอนน้อยป๊อกแป๊ก 400D ของยัยป่าน)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

Canon EOS-400D + Lens 18-55mm
CMOS เซนเซอร์ความละเอียด 10.1 ล้านพิกเซล
ระบบประมวลผลแบบ DIGIC II
ใช้เวลาเพียง 0.2 วินาทีในการเปิดกล้อง
Shutter timelag สั้นเพียง 100 msec.
ถ่ายภาพต่อเนื่องด้วยความเร็วสูงถึง 3 ภาพต่อวินาที (ต่อเนื่องกันได้ 14 ภาพ)
ระบบโฟกัสอัตโนมัติแบบ 9 จุดละสามารถเลือกโหมดการทำงานของระบบโฟกัสได้
ระบบการถ่ายภาพแบบ RAW+JPEG ไฟล์
ขนาดของตัวกล้องเล็กและน้ำหนักเบา
ระบบแฟลชแบบ E-TTL II ความแม่นยำสูง
ระบบเชื่อมต่อแบบ USB 2.0 ความเร็วสูงและระบบ AV out
สามารถใช้งานร่วมกับเลนส์แบบ EF, EF-S และแฟลชในตระกูล EX ได้เต็มระบบ
สามารถสั่งพิมพ์ภาพโดยตรงกับเครื่องพิมพ์ได้ และสนับสนุนระบบ PictBridge
ครื่อง ECM : 31500.-  CF 512 MB   ฮือๆ~

ข้อดีอยู่บ้างบน
ข้อเสีย(ที่ร้ายกาจ) อยู่ข้างล่าง

ไม่ล่ะ

แต่ผมทึ่งมากเลยนะครับ ที่หนอนเอาซีมอสมาใช้แทนที่จะเป็นซีซีดี แถมคุณภาพของภาพที่ถ่ายออกมาดีซะด้วย

ความเร็วในการการตอบสนอง
ในแง่นี้ CMOS จะเหนือกว่า เนื่องจากตัว CMOS จะแปลงสัญญาณเสร็จในตัวเอง ไม่ต้องส่งข้อมูลไปยังวงจรอื่นอีก"

แต่
ความละเอียด
ตรงนี้ CCD ได้เปรียบอีกเช่นกัน เนื่องจากเหตุผลเดียวกันกับ Dynamic Range

จากเว็บ_http://www.klongdigital.com/news2/show_news.php?newsid=5 ครับ
แต่เขาลงท้ายได้ถูกใจดี  คริคริ

ขอบคุณพี่โก้ ไม่กล้าบวกกลัวเลขไม่สวย  ฮี่...

ถ้าเป็นเช่นนี้ ในกรณีที่ความละเอียดของเซ็นเซอร์รับภาพเท่ากัน ซีซีดีก็ยังคงได้เปรียบอยู่ดีซินะครับ แต่ถ้า

ซีมอสมีความละเอียดมากกว่า เทพเจ้าแห่งโชคชะตาจึงเข้าข้างซีมอส

เมื่อก่อน FM2 ไม่เห็นมีคนสนใจเรื่องพวกนี้  (อิอิ)

จะบ่นทำเสี่ยอู๊ดหรือครับ  (อิอิ)

น่าจะ  S6500 fd  นะครับ    ตัว  S5600  ไม่มี fd  หรือผมจำผิด  งง

โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ
ผมพิมพ์ผิดครับ กร๊าก ฮือๆ~

ต้อง 6500fd ตัวต่อจากโพสต์แรกของจู๋นี้แหละ

มีข้อมูลของ Olympus SP-550 Ultra Zoom มาอีกแล้วครับ
http://www.dpreview.com/news/0701/07012507olympusp550uz.asp
เชื่อว่าตัวนี้น่าจะได้คะแนนนิยมสูงแน่ๆ (เล่นเอาตูเขวไปจากฟูจิได้น่าดู)

ดีไปหมด แต่....

ไม่มีตังค์ - -*

Today you , Tomorrow me.
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 ... 443