หน้า: 1 ... 431 432 433 434 435 436 437 [438] 439 440 441 442 443

ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องดิจิทัล  (อ่าน 1462740 ครั้ง)
ไม่เคยล้างเหมือนกัน วิมลเคยไปถามนะ เค้าไม่รับทำความสะอาดอะ ซ่อมอย่างเดียว
แต่เก่งและถูกมาก ใช้บริการกันบ่อยๆ  เจ๋ง

ไม่เคยล้างเหมือนกัน วิมลเคยไปถามนะ เค้าไม่รับทำความสะอาดอะ ซ่อมอย่างเดียว
แต่เก่งและถูกมาก ใช้บริการกันบ่อยๆ  เจ๋ง

ครับพี่ เดี๋ยวยังไงพรุ่งนี้ผมลองโทรเช็คอีกที ถ้าได้ข้อมูลอัพเดตเดี๋ยวมาเล่าให้ฟังครับ
หาข้อมูลยากพอสมควรเลย ว่าร้านไหนที่รับล้างเซ็นเซอร์ดีๆในฟอร์จูน
คือผมอยู่แถวๆรามอินทรา ฟอร์จูนเลยสะดวกสำหรับผมสุดละ ^^

วันนี้โทรไปถามมาละครับ
ขอลงไว้เผื่อเป็นข้อมูลสำหรับคนที่ จะหาข้อมูลแล้วกันนะครับ
ก่อนไปล้างเซ็นเซอร์ ชาร์จแบตไปให้เต็มด้วยนะครับ แล้วก็ติดการ์ด
กับเลนส์ ไปด้วยเผื่อเอาไว้เช็คถ่าย เวลาก่อนทำความสะอาดและหลังทำความสะอาดครับ

ร้านวิมลคาเมร่า สาขาฟอร์จูน
รับล้างเซ็นเซอร์ ราคาตัวละ 400 บาท
มีออกใบนัดรับสินค้าเป็นหลักฐานให้ครับ ใช้เวลา ประมาณ 30นาที -1ชั่วโมง
แต่ช่างจะเข้าเฉพาะวันธรรมดาครับ เสาร์-อาทิตย์ช่าง ไม่ค่อยอยู่ร้าน
คงต้องคอยโทรเช็คก่อนเข้าไปช่วง วันเสาร์ อาทิตย์ ครับ

ร้าน pixpros House สาขาฟอร์จูน
รับล้างเซ็นเซอร์ ราคาตัวละ 300 บาท
ไม่มีออกใบนัดรับสินค้า ให้แค่จดชื่อว่ากล้องใคร ใช้เวลา 30 นาที

ร้านโฟโต้ไฟล์ สาขาพระรามเก้า
รับล้างเซ็นเซอร์ บริการฟรี ไม่จำเป็นต้องเป็นลูกค้า (เขิล ไม่กล้าไปอุดหนุนจริงๆ)
ไม่มีออกใบนัดรับสินค้า ใช้เวลา ประมาณ 1 ชั่วโมงครับ

...
แปลกใจตรงที่บางร้านไม่มีออกใบนัดรับสินค้า
มาคิดๆดูกล้องราคาตั้งหลายบาท ทำใบนัดรับสักหน่อยน่าจะดี
แต่จะว่าไปเมื่อก่อน ตอนไปซื้อของร้านโฟโต้ไฟล์ แล้วพ่วงกล้องเอาไปให้เค้าล้าง
ผมก็ไม่ได้ ใบหลักฐานอะไรนะ กล้องก็ยังอยู่ดี

แต่กันไว้ ก็ดีกว่าแก้เนอะ  ยิ้มน่ารัก

เป็นลูกค้า pixpros แต่แนะนำวิมล ครับ ครับ

เป็นลูกค้า pixpros แต่แนะนำวิมล ครับ ครับ

ทำไมอย่างงั้นละครับ  งง

บอกได้หรือเปล่าครับ หรือ จมล มาก็ได้นะครับ
ผมยังลังเลๆ อยู่เลยว่าจะไปเจ้าไหนดี

เจ๋ง ขอบคุณข้อมูลครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
สงสัยตอนนั้นจะพูดกับเขาไม่รู้เรื่อง คือไม่ได้บอกว่า ล้างเซ็นเซอร์ แต่ไปบอกเขาว่าทำความสะอาดกล้องมั้ยคะ
เขาเลยบอกว่าไม่รับทำง่ะ แต่เอาจริงๆ อยากให้ทำความสะอาดกล้องให้นะ  อ๊าง~

น่าเสียดายที่ร้าน วิมล สาขาฟอร์จูน ช่างเค้ามาวันธรรมดา
เสาร์-อาทิตย์ช่างจะหยุดต้องโทรเช็คก่อนนะครับพี่แอ้ ถ้าจะเข้าไปร้านเค้าวันหยุด ^^

พอดีไปสอบถามมาอีกทีครับ นานๆจะเข้าซะทีนึง ก็ สรุปว่าช่างไม่มาเสาร์-อาทิตย์ไปเลยดีกว่าครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ก.พ. 2015, 12:27 น. โดย chate.photokeng » บันทึกการเข้า

เนี่ย ตอนแรกว่าจะซื้อกล้องใหม่
แต่เงินสดที่เตรียมไว้จะซื้อตอนนี้มันกลายไปเป็นทริปไต้หวัน+ยางรถใหม่แล้ว
พอดีจัดแพลนเที่ยวแน่นไปหน่อย งบหมดว่ะ  ฮือๆ~
แล้วไม่อยากผ่อน ไม่อยากเป็นหนี้อะ อยากซื้อเงินสดก็เลยคงต้องรอปลายๆ ปีแล้วแหละ
ให้พ้นทริปอีพิค 2 ทริป กะทริปไซส์กลาง 1 ทริปไปก่อน

คือต้องหาทางยืดอายุกล้องตัวที่มีไปอีกปี
กล้อง Canon450D ซื้อมาเมื่อ 30 มกรา 2010 เพิ่งครบห้าขวบจ้า..
ไม่เคยเปลี่ยนอะไรเลย แบตยังดีอยู่เลย ที่น่าสยองมากคือคาดว่าใช้ไปเกินอายุการใช้งานของมันหลายรอบแล้ว
(ยังไม่เคยใช้โปรแกรมเช็คจำนวนชัตเตอร์ เดี๋ยวว่าจะลองดู)
ไม่เคยมี hot pixel, dead pixel ไม่รู้มันอยู่ได้ด้วยพลังจิตหรืออะไร หรือมันมีวิญญาณของมันเอง
ตลอดเวลาที่ใช้มา ไม่ได้ถนอมอะไรมันเท่าไหร่ อีแบงค์รู้ดี มันส่ายหน้าใส่ทุกครั้งที่เห็น
แต่กล้องพี่โคตรทนนะ ทุกวันนี้ยังใช้งานได้อยู่ แต่เสียวๆ ว่ามันจะลาโลกไปวันไหน

ทีนี้ถ้าจำเป็นต้องให้มันทำงานหลังเกษียณอีกซักค่อนปี พี่ควรทำอะไรกับมันบ้าง
ความงอแงของมันในทุกวันนี้คือ
- แฟลชบิ๊วอินน่ะไม่เด้งแล้ว ถ้ากดเปิดแฟลชเครื่องจะแฮงค์เลย
- รอบๆ เมาท์ที่ต่อเลนส์ดูเป็นสนิมหรือเปื้อนอะไรบางๆ เอานิ้วเช็ดไม่ออก เช็ดวิธีอื่นทำไม่เป็น
- รู้สึกมองผ่าน view finder มันไม่คมเหมือนแต่ก่อน ที่ถ่ายๆ ทุกวันนี้อาศัยว่าจำเสียง จำการเคลื่อนไหวของมันได้ ถึงได้รู้ว่าโฟกัสเข้ารึเปล่า อันนี้อาจจะเป็นที่ตาตูเอง
- จอแสดงผลไม่ค่อยชัดแล้วแหละ เพื่อนชอบขอดูรูป ดูแล้วทำหน้าเจื่อนๆ ทุกคน เราต้องคอยบอกว่า เฮ้ยต้องดูในคอมพ์ จอเรามันไม่ค่อยดี หรืออันนี้อาจจะเป็นที่ฟิล์มกันรอยมันเก่า
- เลนส์ทุกตัวที่มี อยากให้ทำความสะอาดและเช็คซะใหม่ ไม่กล้าทำเอง เลนส์เทเลตอนนี้มันไม่ยอมออโต้โฟกัส ล่าสุดไปช่วยที่บริษัทถ่ายงาน ใช้แมนนวลหมดเลย ก็ถ่ายออกมาไม่ได้แย่อะไรนะ รักกล้องตัวเองจัง

ใครรู้จักร้านที่จะทำอะไรกับมันได้แนะนำเค้าด้วยจิ และมีอะไรที่ควรทำกับมันอีกไหม แนะนำด้วย
พี่เป็นยูสเซอร์ที่สักแต่จะใช้มากเลย ดูแลไม่เป็น  กร๊าก

ปล. ถ้าไม่มีที่ไหนดีกว่าวิมล ก็จะยกไปวิมลแหละ แต่ไม่รู้เค้าจะทำอะไรให้ได้ขนาดไหน

ผมเคยใช้ 400D แล้วแฟลชไม่เด้งเหมือนกันครับ สนิมรับประทานอร่อยเลย
แต่รับประทานไปตั้งแต่ช่วงสองปีแรกนะ..

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
พี่ใช้แฟลชนับครั้งได้เลย เพราะไม่ค่อยเข้าใจแฟลช ไม่ชอบเงาไรเงี้ย
คือมันเคยโดนทรายเข้าตอนไปทะเล (เดาว่าทรายแต่อาจเป็นความชื้น) เมื่อสองสามปีแรกเหมือนกัน
วันดีคืนดีมันก็หายเอง ทีนี้วันดีคืนดี เสียเองอีกละ  กร๊าก

ซื้อกล้องมากี่ตัว (ไม่เยอะ) ก็ไม่เคยใช้แฟลชหัวกล้องเหมือนกันครับ กร๊าก
ยกเว้นว่าจะถ่ายภาพแบบด่วนๆ แนวเจออาชญากรรมตอนกลางคืน เออแบบนี้ถึงจะกดเปิด

ใครรู้จักร้านที่จะทำอะไรกับมันได้แนะนำเค้าด้วยจิ และมีอะไรที่ควรทำกับมันอีกไหม แนะนำด้วย
พี่เป็นยูสเซอร์ที่สักแต่จะใช้มากเลย ดูแลไม่เป็น  กร๊าก

ปล. ถ้าไม่มีที่ไหนดีกว่าวิมล ก็จะยกไปวิมลแหละ แต่ไม่รู้เค้าจะทำอะไรให้ได้ขนาดไหน

ผมเองก็ไม่ค่อยดูแลอะไรมากครับ ระวังพวกความชื้น กล้องก็เลยวางที่พื้นตรงที่มีแสงส่องถึงอยู่ประจำ วันดีคืนดีก็เอาเข้าตู้สักทีนึง
นี่ละมั้ง ปัญหาฝุ่นของผม เพราะแบบนี้แหละ  เกรียน กร๊าก

ร้านวิมลผมไม่เคยซ่อมเลย ปกติชอบไปซื้ออะแดปเตอร์เลนส์กับอุปกรณ์เสริมพวก ฮูด ฝาหลัง เลนส์ที่ชอบทำหาย
มีอีกร้านมาแนะนำนะครับ เปิดมานานครับ มีชื่อเสียงด้านการซ่อมกล้อง  พอสมควรเลยร้านนี้  เจ๋ง
ร้านช่างดำ http://www.dumcameraservice.com/

แผนที่ร้านจ้า มี GPS กูเกิ้ลแมป ครบเลย
http://www.dumcameraservice.com/%E0%B9%81%E0%B8%9C%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%8B%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%A1%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87.htm

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ก.พ. 2015, 12:49 น. โดย chate.photokeng » บันทึกการเข้า

น่าสนใจเลยทีเดียวเชียว วันเสาร์นี้จะไปแถวนั้นด้วยอะ
หิ้วไปดูดีมั้ยน้อ เดี๋ยวอาจจะหิ้วไปถามวิมลก่อน  กรี๊ดดดดด

ร้านซ่อมกล้อง เนี่ยเราให้เค้าเช็คประเมิณราคาก่อนซ่อมได้นะครับ
อย่างร้านช่างดำ เค้าจะเอากล้องเราไปประเมิณราคาก่อน
แล้วแจ้งมาว่าค่าซ่อมเท่าไหร่ ถ้าเราไม่โอเค ก็ยกเลิกได้ไม่มีค่าใช้จ่ายครับ
แต่ไม่รู้ปัจจุบันจะมีค่าบริการพวกเช็คหรือเปล่านะครับ อาจจะต้องลองสอบถามเค้าให้ชัวร์ก่อนดีกว่า ^^

..

ไปล้างเซ็นเซอร์มาละครับ
สรุปไปร้าน พิกโปร
ผมเลือกที่จะจ่ายเงินก่อน รอรับบิลค่าล้างเผื่อไว้เป็นหลักฐาน
 แล้วก็ทิ้งกล้องไว้ให้เค้าดูแลเลย

สรุปใช้หลักการเชื่อใจ ไว้ใจล้วนๆครับ  กร๊าก

อ่อๆ

บอกเค้าว่า ล้าง 3 ตัวครับ เค้าทำหน้าตกใจ
ละมือจากการต่อ กันพลา มามองผมตาโตเลยบอกผม
 มันเปลืองนะ 3 ตัว ตั้ง 900 นะ
เราก็ นะ ตั้งใจมาแล้วนี่นา ฝุ่นบานล้างดีกว่า

ล้างเสร็จ ใช้เวลาไปประมาณ ชั่วโมงครึ่ง
กลับมาดูเช็คกล้อง มันตั้งแต่กล้องยันเลนส์เลย เค้าเช็ดคราบเกลือ
ขัดเงาให้ด้วย หนึบๆมือยังไงพิกล

แต่เค้าบอกว่า เดี๋ยวมันก็เกลือมาเหมือนเดิมไม่ต้องห่วง กร๊าก

...
เอาแคนนอน ไปล้างด้วยตัวนึง พี่เค้าบอก เดี๋ยวปาดเซ็นเซอร์เป็นรูปกากบาทให้ พิเศษสำหรับกล้องแคนนอนเลย  กร๊าก กร๊าก กร๊าก
มุขพี่แกโหดจริงๆ   ^^

หน้า: 1 ... 431 432 433 434 435 436 437 [438] 439 440 441 442 443