หน้า: 1 ... 430 431 432 433 434 435 436 [437] 438 439 440 441 442 443

ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องดิจิทัล  (อ่าน 1462781 ครั้ง)

ไปได้ตัวนี้มาครับ ตอนนี้กะลังพยายามฟื้นทักษะการถ่ายรูปกลับมา
หลังจากไม่ได้จับกล้องจริงจังมานานกว่า 5 ปี

ปล.ถามเฮียร่มหน่อย(เห็นว่าใช้รุ่นเดียวกัน) ว่าควรจะงอกอะไรเพิ่มอีกบ้างมั้ย ที่ได้มาก็เบสิค+กริ๊ปอีกตัวแค่นั้น  ฮิ้ววว

รุ่นเดียวกันเลยยยย  กรี๊ดดดดด

ใช้มาประมาณ 1 ปี ละค่ะ งอกเพิ่มแค่ xf35mm 1.4 ถ่ายคนกับถ่ายกลางคืนเวิร์คสุดๆ
แนะนำให้งอกเลนส์ฟิกส์สักตัวตามระยะที่ชอบเลยค่ะ คุ้มค่ามากๆ

แล้วถ้าเป็นคนถ่ายรูปทั้งวันถึงกลางคืน แนะนำให้ซื้อแบตเพิ่มค่ะ เพราะไม่พอใช้จริงๆ
ลืมเอาแบตสำรองไปทีนี่อดถ่ายพระอาทิตย์ตกทุกรอบ ง่ะ

แต่รุ่นใหม่ X-A2 เพิ่งเปิดตัว คิดว่าคงจะย้ายไปทันทีที่ออกเพราะเห็นว่าโฟกัสไวขึ้นเยอะ
แล้วก็รอซื้อ xf16mm 1.4 ที่มีข่าวจะออกปีนี้อยู่ ระยะโปรดเลย

"ความรักนั้น...ง่ายดายกว่าที่คิด...ยากเย็นกว่าที่เห็น"
ตอนนี้ลงทุนกะโอลิมปัสไปหลายบาทแล้วครับ
เลยคงอยู่แถวๆ นี้ยังไม่ไปไหน ฮ่าๆ ฮือๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อยากลองความไวของโอลี่อยู่เหมือนกัน แต่ก็ตัดใจทิ้งฟูจิไม่ลงค่ะ ฮ่าๆ ฮือๆ

"ความรักนั้น...ง่ายดายกว่าที่คิด...ยากเย็นกว่าที่เห็น"
อยากได้กล้องใหม่ไปถ่ายแสงเหนือ กับถ่ายเวลาไปเที่ยวอะไรอย่างงี้

เจออันนี้ลดราคา
OLYMPUS PEN E-PL5 Compact System Camera
with 14-42 mm f/3.5-5.6 Standard Zoom Lens
and 40-150 mm f/4.0-5.6 II R Telephoto Zoom Lens

ประมาณหมื่นเจ็ดนี่คุ้มมั้ยอะคะ หรือดูตัวอื่นดีกว่า
ใจจริงอยากได้ที่เล็กๆ เบาๆ แต่อันนี้มันลดราคาแถมได้เลนส์สองอัน  กร๊าก
โอเคนะ หมายถึงกล้องน่ะโอเค
เลนส์ตัวบนเฉยๆ ค่อนไปทางไม่โอเค แต่ก็ใช้ถ่ายธรรมดาๆ ได้

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หมื่นเจ็ดนี่น่าจะได้ e-pl6 แล้วมั้งครับ?

E-PL6 สองหมื่นอะ  ฮือๆ~ เลนส์สองตัวเท่ากัน
หรือดูตัวอื่นแล้วเก็บตังค์ซื้อเลนส์ทีหลังดี  กรี๊ดดดดด
เห็นโปรนี้ที่อเมริกานะ กร๊าก

E-PL7 แค่ $499.99 หมดเขตพรุ่งนี้
http://www.getolympus.com/us/en/digitalcameras/pen/e-pl7.html?utm_content=epl7&utm_campaign=em_jnsv2015_rs&utm_source=email_etprm&utm_medium=email&emid=iannnnn@gmail.com

เล่นฟูจิมาก็จะแนะนำฟูจินี่แหละค่ะ ถ้าถ่ายเน้นวิว ฟูจิน่าจะดีกว่า เพราะไฟล์ภาพมันคมมากจริงๆ คมแบบ600dที่เคยใช้นี่อายเลย
แต่ปัญหาของฟูจิคือโฟกัสช้ากว่าเจ้าอื่นแบบเห็นได้ชัด ถ่ายภาพเคลื่อนไหวไม่ดี

X-A1 ราคาตามร้านตอนนี้น่าจะประมาณ 16k ใช้แค่คิทไปก่อนก็คุ้มแล้วค่ะ
ระยะของคิทกว้างกว่าโอลี่ ถ่ายแสงเหนือรูปน่าจะสวยกว่า (เดาเอาล้วนๆ55) แต่ไม่แน่ใจเรื่องถ่ายกลางคืนเจ้าไหนดีกว่า

ถ้าไม่รีบรอ X-A2 พับจอเซลฟี่ได้ด้วยนะคะ55

อ้อ รู้แล้ว เรื่องโฟกัสช้านี่เอง
ตอนนั้นชั่งใจว่าจะเอาอะไรดี อีเพ็ญหรือฟูจิ (โดนน้องแป้งโกะกล่อมฟูจิมา ฮือๆ~ เคลิ้มเลย)
แต่พอไปจับของจริงก็เปลี่ยนใจตรงนั้นเลย ถึงจะเสียดายเรื่องภาพ แต่ก็เอาวะ ใช้งานๆ

พอเอามาใช้จริงบางจังหวะก็แอบอยากย้ายค่ายเหมือนกัน ฮ่าๆ ฮือๆ
นี่คิดๆไว้ว่าถ้าจะซื้อกล้องไว้พกทุกวันคงจะซื้อโอลี่ แล้วใช้ฟูจิเวลาไปเที่ยวแทนเพราะถ้าถ่ายชิลๆ ไม่ได้เน้น Snap ถือว่าความไวยังโอเคอยู่

แถมตอนนี้ความไวเริ่มพัฒนาขึ้น แต่ก็ยังไม่เท่าเจ้าอื่นอยู่ดี ฮือๆ~

แต่ถ้าเอาไฟล์ภาพมาเทียบกันนี่ฟูจิดีกว่าจริงๆ ตอนไปลองกล้องแล้วเอาไฟล์มาเทียบนี่รู้เลยว่าจะซื้อตัวไหน  เจ๋ง

ปกติเอากล้องดิจิทัล ไปล้างเซ็นเซอร์กันที่ไหนหรอครับ
ผม ถามอากู๋แล้ว มีแต่คนบอกว่า ไปโฟโต้ไฟล์สิ ฟรี
บางคนก็บอกว่า ถ้าไม่ได้ซื้อร้านเค้าเดี๋ยวนี้ไม่ฟรีแล้วนะ
ส่วนตัวผมเคยไปล้างโฟโต้ไฟล์สาขาบางกะปินะครับ ตอนนั้นเอาไปล้างเค้าก็ไม่คิดตังค์แหละ
แต่นั้นก็นานมากๆแล้ว และตอนนี้สะดวกแถวๆฟอร์จูน

ผมมีในใจ คือ ร้าน Pixpros House กับ ร้าน วิมลคาเมร่า ที่ฟอร์จูนทั้งคู่

มีใครในนี้เคยไปล้างร้านไหนมากันบ้างอ่ะครับ
ถ้าใครเคยไปล้างแล้วมาแชร์ประสบการณ์กันบ้างนะครับ ขอบคุณคร้าบ
ฝุ่นมันเกาะหนาซะเหลือเกิน  เกรียน

ก็ยังโฟโต้ไฟล์อยู่ดีครับ กร๊าก

เซนทรัลลาดพร้าวมี

ไม่เคยล้างเลยครับ ฮือๆ~

ก็ยังโฟโต้ไฟล์อยู่ดีครับ กร๊าก

เซนทรัลลาดพร้าวมี

อ่อๆ ครับ ผมกำลังจะตัดสินใจไปร้านวิมล เห็นเค้าซ่อมกล้องบ่อยน่าจะชำนาญ
โฟโต้ไฟล์ ตอนหลังๆมานี่แทบไม่ได้ซื้อของอะไรเค้าเลยครับ และไม่มีแนวโน้มจะซื้ออะไรด้วยเลยไม่ไปดีกว่า  กร๊าก

ไม่เคยล้างเลยครับ ฮือๆ~

นี่ก็ครั้งแรกตั้งแต่ซื้อกล้องมาครับ พอดีจะใช้พวก F แคบๆ ส่งงานลูกค้า ของสินค้าทั่วไป ขี้เกียจมานั่งรีทัชทีหลังหน่ะครับ ^^
ถ้าถ่ายงานทั่วไป + ถ่ายเล่นปกติผมคงยังไม่ล้าง  กร๊าก

หน้า: 1 ... 430 431 432 433 434 435 436 [437] 438 439 440 441 442 443