หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: พิมพ์ภาพลงบน Canvas  (อ่าน 9217 ครั้ง)
คือถ้าผมมีภาพจากคอม... อยากพิมพ์ลงผ้าใบ... แบบพวกผ้าใบที่ทำ Canvas อะไรแบบนั้นอ่ะคับ (ดูภาพประกอบ) ขนาดสักประมาณ 32" x 24" มีร้านไหนรับทำบ้างครับ แล้วราคาค่าพิมพ์ประมาณเท่าไหร่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.ค. 2006, 09:11 น. โดย X Saint » บันทึกการเข้า
ร้านไหนจำไม่ได้ ขอไปนึกก่อนครับแต่ราคาตอน 2-3 ปีที่แล้ว
ตารางเมตรละ 1000 บาทครับ

ตอนนี้อาจจะถูกหรือแพงขึ้นไม่แน่ใจ
ขอหาข้อมูลก่อนครับ  เจ๋ง

เพื่อนของเราชื่อความเหงา
ลองถามแถวมาบุญครองมั้ยครับ พวก large format printer สามารถทำได้ครับ แต่ร้านเค้าจะมีกระดาษ (texture canvas) หรือเปล่าอีกเรื่องนึงครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
งานนี้บักณัฐกับบักเก้อน่าจะรู้จักร้านดี
แต่ไม่รู้จะหายเมามาปั่นกันเมื่อไหร่เท่านั้นเอง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ปริ้นลงแคนวาสก็มาบุญครองครับ มีหลายร้าน บางร้านจะมีปริ้นชิ้นเล็กๆให้เราดูก่อน
ตารางเมตรละพัน

ปริ้นเสร็จก็เอาไปขึงกับกรอบไม้แล้วเอาแม็กเย็บก็จะออกมาเหมือนในรูปละครับ

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
ปริ้นลงแคนวาสก็มาบุญครองครับ มีหลายร้าน บางร้านจะมีปริ้นชิ้นเล็กๆให้เราดูก่อน
ตารางเมตรละพัน

ปริ้นเสร็จก็เอาไปขึงกับกรอบไม้แล้วเอาแม็กเย็บก็จะออกมาเหมือนในรูปละครับ

เค้าปริ้นลงบนกระดาษเหรอคับ ?
คือรับปริ้นใหญ่ๆอย่างเดียว แต่เราต้องเอไปขึงกับกรอบไม้เองใช่ป่ะคับ ?
หรือมีร้านที่ทำให้เสร็จหมดออกมาเลย ?
อ.ท็อปอยู่ไหนเหรอครับปัจจุบันนี้
ทำไมมาใช้บริการที่มาบุญครองได้  งง

ปริ้นเยอะไหมล่ะครับ ถ้าเยอะก็แนะนำพวกซัพพลายเออร์ปริ้นติ้งไปเลย
แต่ไม่เยอะก็มาบุญครอง ฟังดูคงไม่มากชิ้นเท่าไร
และเค้าไม่ได้ปริ้นลงบนกระดาษ ปริ้นลงบนแคนวาสนี่ล่ะ

ร้านเหล่านั้นเท่าที่เห็นรับปริ้นอย่างเดียว
เข้ากรอบต้องมาทำเอง หรือถ้าไม่มีอุปกรณ์ร้านเข้ากรอบทั่วไปก็มีครับ
ถ้าดีๆก็ตรงวังหลัง คนแถวนี้ใช้บริการกันเยอะ ณัฐคงรู้จัก

I ROCK , THEREFORE I AM
อาจารย์แกอยู่สะพานลอยใต้สถานีรถไฟฟ้าครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ใต้สถานีรถไฟฟ้าในแอลเอน่ะเหรอ  กร๊าก

อ.ท็อปอยู่ไหนเหรอครับปัจจุบันนี้
ทำไมมาใช้บริการที่มาบุญครองได้  งง

ปริ้นเยอะไหมล่ะครับ ถ้าเยอะก็แนะนำพวกซัพพลายเออร์ปริ้นติ้งไปเลย
แต่ไม่เยอะก็มาบุญครอง ฟังดูคงไม่มากชิ้นเท่าไร
และเค้าไม่ได้ปริ้นลงบนกระดาษ ปริ้นลงบนแคนวาสนี่ล่ะ

ร้านเหล่านั้นเท่าที่เห็นรับปริ้นอย่างเดียว
เข้ากรอบต้องมาทำเอง หรือถ้าไม่มีอุปกรณ์ร้านเข้ากรอบทั่วไปก็มีครับ
ถ้าดีๆก็ตรงวังหลัง คนแถวนี้ใช้บริการกันเยอะ ณัฐคงรู้จัก

ผมยังอยู่ที่เดิมนั่นแหล่ะครับ... แต่ว่าคิดอยากทำอะไรดู ถ้าทำเมืองไทยมันคงถูกและหาง่ายกว่ามาก เลยลองถามดูก่อน ถ้าดูไม่ยุ่งยาก และมีที่ทำเสร็จให้ ก็แค่ฝากเพื่อนไปทำ... ถ้าเป็น ซัพพลายเออร์ปริ้นติ้ง นี่แนะนำที่ไหน มีเบอร์ติดต่อป่ะคับ แล้วที่ว่าทำเยอะนี่ เยอะแค่ไหน ต้องเป็นร้อยหรือป่าว ราคามันจะถูกลงเยอะหรือป่าวครับ สำหรับขนาดใหญ่ๆ ขนาดนี้

ส่วนร้านเข้ากรอบนี่แนะนำร้านไหนครับ... คือถ้าเป็น โปรเซส แบบส่งต่อ 2 ร้านให้ทำ แต่ไม่ต้องมานั่งทำอะไรเองเพิ่มอีก คิดว่า ok นะครับ step แบบนี้... เข้ากรอบนี่ราคาอีกประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ

ใต้สถานีรถไฟฟ้าในแอลเอน่ะเหรอ  กร๊าก

ไม่ได้อยู่แอลเอ  เอือม
เยอะนี่ หลักประมาณ 30-40 ก็รับนะครับ
ถ้าไม่รังเกียจ ที่ที่ถูกสุดในประเทศตอนนี้คือ ฮาวคัมสตูดิโอ  กร๊าก

จริงๆนะเออ เพราะเค้าทำเยอะ เครื่องดี สายป่านยาว เลยเคาะราคาให้ถูกสุดได้
และคนดูแลเรื่องราคาก็เพื่อนกันน่ะครับ ต่อสายตรงราคาตรงเท่าไหร่ก็บอกเท่านั้นไม่มีบวกเพิ่ม
แล้วพี่คนที่ทำก็รู้จักกันดี สั่งยังไงได้ยังงั้น เลยไม่ค่อยได้ใช้บริการที่อื่น
คิดว่าถ้าจะให้ทำทั้งสองขั้นตอนนั้นก็คงได้ด้วย

ส่วนถ้ารังเกียจ เอาเจ้าอื่นนี่ ต้องไปคุ้ยซัพพลายเออร์ดูก่อน 
ถ้าต้องทำ 2 โปรเซสแบบนั้น แต่อันนี้ไม่รู้จริงๆ แต่ถ้าเป็นพวกบิลบอร์ด พีพีบอร์ด ผ้าใบ
ใส่โครงติดตั้งอะไรเทือกนั้น พวก บ.ปริ้นติ้งพวกนี้รับอยู่แล้ว
ใส่กรอบแคนวาสนี่ น่าจะไกล้ๆกัน เค้าน่าจะรับนะครับ

รังเกียจครับ

555 กร๊าก

ทำใส่กรอบเสร็จเลยนี่ไม่รู้อ่าครับ ดูจากในรูปแล้วเขาเอาขึงกับกรอบไม้เฟรมแล้วก็เย็บข้างหลัง
คือขึงผ้ากับไม้เฟรมเฉยๆ เพียงเต่เอาขอบด้านความสูงหันออก ขอบมันก็เลยดูหนาๆหน่อย แล้วก็เย็บด้านหลังยากขึ้นอีกกะติ๊ดนึง

ปริ้นเสร็จแล้วก็เอาไปให้ร้านทำกรอบแถววังหลังขึงให้ก็ได้ครับ ตอนปริ้นก็เผื่อๆขอบไว้หน่อย จะได้หุ้มพอดีๆ

ทำสำเร็จทุกขั้นตอนเลยในร้านเดียว ผมไม่เคยทำน่ะครับ ไม่รู้มีที่ไหนรับทำเปล่า

แต่ว่าปริ้นเสร็จแล้วลองไปคุยกับร้านกรอบรูปก็ดีนะครับ เข้ากรอบเขาก็ทำได้หลายแบบอยู่

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
เยอะนี่ หลักประมาณ 30-40 ก็รับนะครับ
ถ้าไม่รังเกียจ ที่ที่ถูกสุดในประเทศตอนนี้คือ ฮาวคัมสตูดิโอ  กร๊าก

จริงๆนะเออ เพราะเค้าทำเยอะ เครื่องดี สายป่านยาว เลยเคาะราคาให้ถูกสุดได้
และคนดูแลเรื่องราคาก็เพื่อนกันน่ะครับ ต่อสายตรงราคาตรงเท่าไหร่ก็บอกเท่านั้นไม่มีบวกเพิ่ม
แล้วพี่คนที่ทำก็รู้จักกันดี สั่งยังไงได้ยังงั้น เลยไม่ค่อยได้ใช้บริการที่อื่น
คิดว่าถ้าจะให้ทำทั้งสองขั้นตอนนั้นก็คงได้ด้วย

ส่วนถ้ารังเกียจ เอาเจ้าอื่นนี่ ต้องไปคุ้ยซัพพลายเออร์ดูก่อน 
ถ้าต้องทำ 2 โปรเซสแบบนั้น แต่อันนี้ไม่รู้จริงๆ แต่ถ้าเป็นพวกบิลบอร์ด พีพีบอร์ด ผ้าใบ
ใส่โครงติดตั้งอะไรเทือกนั้น พวก บ.ปริ้นติ้งพวกนี้รับอยู่แล้ว
ใส่กรอบแคนวาสนี่ น่าจะไกล้ๆกัน เค้าน่าจะรับนะครับ

เอาแบบแยก 2 ร้านก็ได้ครับ... ส่วนร้านนั้น... ขอไว้ที่นึงละกัน...  เอือม

ถ้าซัพพลายเออร์อื่น พอจะมีที่ไหนแนะนำหรือป่าวครับ
ส่วนร้านที่ว่าอยู่ตรงวังหลังนี่ ชื่อ ร้านอะไรเหรอครับ
ชื่อร้านจำไม่ได้อ่าครับ เรียกแต่ ร้านลุง ครับ 555
อยู่ตรงท่าเรือวังหลังน่ะครับหาไม่น่าจะยากครับ

หน้า: [1] 2