หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องหมาย plus/minus  (อ่าน 7936 ครั้ง)
สวัดดีครับ มีคำถามมารบกวนครับ เห็นว่าในนี้มีแต่ เกจิ ทั้งนั้น  (แจ๋ว แจ๋ว)

คือผมไม่ได้จะหัดสร้าง font อะไรนะครับ แต่มีปัญหาเรื่องการใช้ font ในโปรแกรม archicad บน Windows XP ซึ่งเป็นโปรแกรมที่ใช้ช่วยในการออกแบบอาคาร

เรื่องก็คือ...มันมี feature ตัวนึงในโปรแกรมที่จะสร้างเส้นอ้างอิงให้โดยอัตโนมัติ โดยที่เครื่องหมายที่ควรจะเป็นคือเครื่องหมาย plus/minus แบบในรูป (เครื่องจะแสดงเครื่องหมายนี้ก็ต่อเมื่อผมเลือก font ประเภท arial ) แต่พอผมเลือก font เป็นภาษาไทย เช่น พวก UPC ต่าง ๆ ปรากฎว่าเครื่องหมายมันกลายเป็นตัว "ฑ" ไปซะ

แล้วผมก็เลือกได้ทีละ font เท่านั้น และก็จำเป็นต้องใช้ทั้งเครื่องหมาย plus/minus และภาษาไทย พร้อมกันด้วยสิ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ท่านไหนพอจะมีคำแนะนำมั้ยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
มีแต่เกย์จิครับ เกย์แอบ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
อ่า...นี่คือเครื่องหมาย plus/minus ครับ

โอว

โปรแกรมแนวซะด้วยสิครับ ผมไม่เคยใช้ (แน่สิ ใครจะไปใช้โปรแกรมแบบนี้ในชีวิตประจำวัน)
เดี๋ยวรอคุณภูกระดึงเข้ามาตอบครับ ทั่นนั้นเป็นสถาปนิก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
มีแต่เกย์จิครับ เกย์แอบ

เฮ้ย!?
ไม่ได้ใช้ archicad ครับ ไม่เคยใช้เลยครับ

ในออโต้แคด ตัวบวกลบนี่พิมพ์ด้วย %%p ครับ
(คาดว่ารู้แล้วแหละ แต่เผื่อไว้ก่อน)

ถ้าหาไม่ได้จริงๆ ผมจะแก้ผ้าเอาหน้ารอดไปก่อนครับ
โดยการวาดรูปเครื่องหมายบวกลบ ตามด้วยพิมพ์ 0.00 เอาไว้
กรุ๊ปหรือทำ ไอ้บวกลบศูนย์จุดศูนย์ๆนั่นเป็นบล๊อก ไว้ใช้เลยครับ

เพราะรู้สึกว่าน่าจะใช้บอกระดับอย่างเดียว
(คือมีกรณีเดียว 0.00 ถ้าค่าอื่นก็ไม่ได้ใช้เครื่องหมายนี้)
(หรืออาจจะบอกค่าความผิดพลาดที่ยอมได้ แต่ไม่หรอก ไม่ค่อยมีคนใช้นะ)

ประมาณนี้ครับ
ฮิ้ววว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.ค. 2006, 16:54 น. โดย ภูกระดึง » บันทึกการเข้า

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
font Angsana / Browalia พวกนี้ก็มีหนิครับ

กด alt+0177 ครับ

±±±±±±±±±±±±±±±±±±±±±±±

ใช้วิธีก็อปปี้เพส เอาหละกัน

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
ปัญหาที่ผมเจอเนี่ย คือเราพิมพ์ หรือ input ไปตรง ๆ ไม่ได้ครับ โปรแกรมจะถามเราแค่ว่า

1. ต้องการแสดงเส้นระดับมั้ย
2. ถ้าต้องการแสดง แล้วจะใช้ font อะไร

แล้วโปรแกรมจะ generate เส้นแสดงระดับให้เองครับ ... ประมาณนั้น

ไม่เป็นไรครับ ยังไงคงต้องเอาตัวรอดแบบคุณภูกระดึงแนะนำไปก่อน

ขอบคุณทุกท่านครับ ที่ช่วยเหลือ
อ้าว palawat นี่กลายเป็นน้องรหัสผมเอง

กร๊าก

มาๆๆ

อ้าว ง่ะ

โลกมันกลมเหมือนนมตราหมี

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แค่เท่ากัน ก็ยังไม่เท่าเลย  เหลือบ
หวาย จู๋ครอบครัว  อี๋~

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
เรียบร้อย

หลังจากทำส่งน้องยอดไป
พี่อ๋าก็ได้รับอีแมวใจความส่วนนึงดังนี้

ฮือๆ~

(อิอิ)
ซะงั้น

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
โอ๋....พี่อ๋า

พี่ก็รู้สันดานผมดี ว่าผมเนี่ย .....  เป็นคนดี และพูดตรงขนาดไหน  ฮี่ๆ

หน้า: [1] 2