หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: งานประเพณีแห่เทียนพรรษา  (อ่าน 6237 ครั้ง)
อย่างที่รู้แหละว่าวันนี้ที่อุบลมีงานแห่เทียนใช่มั้ย  (อิอิ)
ตอนแรกเมย์กะว่าจะเอารูปที่ถ่ายมามาลงสักหน่อย
ติดแต่ตรงที่ว่าไม่สามารถเอารูปมาจากเพื่อนได้  ง่ะ
(รู้อยู่กับเพื่อนหมดเลย)
ปีนี้ที่นั่งของเมย์กับเพื่อนอยู่ตรงที่นั่ง VIP ค่ะ
ไม่ต้องไปเบียดใคร (พ่อเอามาให้)

ประมาณเกือบๆจะ 10 โมงขบวนแรกถึงได้เคลื่อนค่ะ
ได้ดูแค่ 10 กว่าขบวนเองจากทั้งหมด 69 ขบวน
ปีนี้พิเศษตรงมีเทียนโบราณเข้าร่วมด้วย......
 กรี๊ดดดดด
และยังมีเทียนนานาชาติ  ดูแล้วก็สวยไปอีกแบบ  แต่ละอันมีชื่อและความหมายด้วยนะคะ  ลันล้า

ถึงกระนั้นวันนี้ก็จำขอนำเรื่องเกี่ยวกับต้นเทียนมาบอกเล่ากันบ้างนะคะ
การทำต้นเทียนประเภทแกะสลัก
ต้นเทียนแกะสลักเป็นต้นเทียนสมัยใหม่ ทำเป็นครั้งแรกเมื่อปี พ.ศ.2502 โดยนายคำหมา แสงงาม ต้นเทียนแกะสลักจะใช้ขี้ผึ้งประมาณ 70-100 กิโลกรัม โดยใช้ขี้ผึ้งชนิดไม่ดีในอัตราส่วน 5 ต่อ 1 หลังจากหล่อและกลึงต้นเทียนแล้วจะเริ่มแกะสลักต้นเทียนต่อไป

การทำต้นเทียนประเภทติดพิมพ์
การหล่อต้นเทียนประเภทนี้มีขั้นตอนและวิธีการคล้ายกับการหล่อต้นเทียนประเภทแกะสลักทุกขั้นตอน แต่มีความแตกต่างกัน 2 ประการคือ การหล่อต้นเทียนประเภทติดพิมพ์ใช้ขี้ผึ้งคุณภาพพอใช้ได้ ราคาถูก แต่การหล่อเทียนประเภทแกะสลักต้องใช้ขี้ผึ้งคุณภาพดีและราคาแพงกว่า และต้นเทียนประเภทติดพิมพ์มักหล่อให้มีขนาดเล็กกว่าต้นเทียนประเภทแกะสลักเพราะต้นเทียนประเภทติดพิมพ์จะต้องนำไปกลึงให้เป็นรูปและขนาดเล็กบางส่วน แล้วจึงติดดอกเสริมโดยรอบให้หนาขึ้น
(ปีนี้เมย์ได้มีโอกาสลองกลึงเทียนและแกะเทียนประเภทติดพิมพ์ด้วยแหละ)

ถ้าได้รูปจากเพื่อนมาแล้วจะรีบเอามาให้ดูนะคะ  ลันล้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.ค. 2006, 21:05 น. โดย zodaa-fire` » บันทึกการเข้า

Deep in my soul, I know that you are my destiny.
แต่ไม่มีทางที่จะทำให้ได้อยู่ด้วยกัน
ไม่ว่าจะยากจะฝืนสักเท่าไหร่ ฉันต้องปล่อยเธอไป
อยู่ียงใหม่  ไม่รู้เรื่องอ่ะ   ง่ะ

Jo * W h o : ...
รู้แต่แห่เทียนสาธิต มช

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
เป็นงานขนาดมหึมา และน่าทึ่งในฝีมือคนแกะมาก
ไม่ได้ชมเพราะอนุรักษ์ไทยอะไร

แต่พอไปดูแล้ว นึกออกไหม ไอ้คนแกะก็ชาวบ้านๆเรานี่แหละ
ถ้าพูดแบบไม่เกรงใจก็เหมือนคนขับแท็กซี่ สามล้อในกทม.นี่ล่ะ
แล้วเค้าก็ไม่ได้ผ่านการศึกษาศิลปะไทยใดๆ
แต่ฝีมือทำไมมันหยดย้อยมหัศจรรย์ได้ขนาดนั้น
มันสวยและละเอียดจนอึ้งไปเลย แต่งานบันทิงแห่ขบวนนางรำยิ่งใหญ่อะไรนั่น
ดูแล้วมันอึกทึกยังไงๆอยู่แฮะ

I ROCK , THEREFORE I AM
อืมๆ นะ  แห่แต่งานเทียนที่สาธิตอ่ะ

Jo * W h o : ...
เป็นงานขนาดมหึมา และน่าทึ่งในฝีมือคนแกะมาก
ไม่ได้ชมเพราะอนุรักษ์ไทยอะไร

แต่พอไปดูแล้ว นึกออกไหม ไอ้คนแกะก็ชาวบ้านๆเรานี่แหละ
ถ้าพูดแบบไม่เกรงใจก็เหมือนคนขับแท็กซี่ สามล้อในกทม.นี่ล่ะ
แล้วเค้าก็ไม่ได้ผ่านการศึกษาศิลปะไทยใดๆ
แต่ฝีมือทำไมมันหยดย้อยมหัศจรรย์ได้ขนาดนั้น

มันสวยและละเอียดจนอึ้งไปเลย แต่งานบันทิงแห่ขบวนนางรำยิ่งใหญ่อะไรนั่น
ดูแล้วมันอึกทึกยังไงๆอยู่แฮะ

ลองไปนั่งแกะเองสักต้น จะอึ้งกว่าเดิมอีกครับ  ยิ้มน่ารัก

เขาเเกะเอาหรือว่าเขาหล่อเอาอ่าครับ
เดาเอาว่าคงผสมๆกัน เห็นในรูปแล้วเหนื่อยแทน

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
ถ้าเป็นเทียนประเภทแกะสลัก
ส่วนใหญ่ก็จะแกะเลยค่ะ แต่ก็ทำการหล่อขึ้นรูปไว้ก่อนแล้ว
เคยไปดูขั้นตอนการทำ เค้าแกะโดยที่ร่างๆไว้นิดหน่อยแล้วลงมือแกะเลย
ลวดลายที่ทำแม่นยำ สวยงามมากๆ

ส่วนประเภทติดพิมพ์ ก็จะมีโครงไว้แล้ว
ก็นำส่วนเทียนที่นำไปพิมพ์ซึ่งขึ้นรูปทำเป็นลายๆไว้
แล้วลายพวกนั้นก็มีหลายแบบ หลายขนาด
ต้องเอามาฉลุ งานนี้ใช้คนทำเยอะ เป็นเด็กตัวเล็กๆ ป้าๆ น้าๆ
หรือชาวบ้านแถวๆนั้นเค้ามาช่วยกันทำ
... พอได้พิมพ์แล้วก็นำไปติด ...
คนที่เอาไปติดก็ช่างฝีมือค่ะ ไม่ใช่คนปั่นสามล้อในกทม.หรือลุงขับแท็กซี่แต่อย่างใด

เทียนแต่หละต้นใช้เวลาทำกันหลายเดือนค่ะ
ช่างที่ทำต้องนอนที่วัดเลย กว่าจะได้งานออกมาสวยขนาดนั้น ใช่ว่าจะลงทุนน้อยๆ
ถ้าต้นใหญ่ๆ ก็เป็นแสนค่ะ 

บอกอีกที คนทำต้นเทียนเป็นช่างฝีมือจริงๆค่ะ ทำจากรุ่นสู่รุ่นเป็นโคตรเหง้าเค้าเลย
ไม่ใช่คนขับแท็กซี่หรือคนปั่นสามล้อ แล้วที่ทำหนะ เค้าจ้างมาแพงด้วย

ปล.สนใจไปเที่ยวอุบลไหมค่ะ  เกย์แอบ

ท่องเที่ยวเป็นงานหลัก ถ่ายรูปเป็นงานรอง
วาดรูปเป็นงานอดิเรก ขายยาเป็นงานประจำ
แต่ถ้าเปลี่ยนเทียนเป็นแอนละก็

ไม่ต้องแกะครับ หล่ออยู่แล้ว

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แต่ถ้าเปลี่ยนเทียนเป็นแอนละก็

ไม่ต้องแกะครับ หล่ออยู่แล้ว

งง

ท่องเที่ยวเป็นงานหลัก ถ่ายรูปเป็นงานรอง
วาดรูปเป็นงานอดิเรก ขายยาเป็นงานประจำ
 เอือม

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
 เกย์ออก

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา

บอกอีกที คนทำต้นเทียนเป็นช่างฝีมือจริงๆค่ะ ทำจากรุ่นสู่รุ่นเป็นโคตรเหง้าเค้าเลย
ไม่ใช่คนขับแท็กซี่หรือคนปั่นสามล้อ แล้วที่ทำหนะ เค้าจ้างมาแพงด้วย

ปล.สนใจไปเที่ยวอุบลไหมค่ะ  เกย์แอบ

แล้วใครบอกว่าเป็นคนขับแท็กซี่สามล้อเหรอ งง งง

I ROCK , THEREFORE I AM
นั่นสิ แท็กซี่ที่ไหนจะมีสามล้อ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 ชิ

หน้า: [1] 2