หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10

ผู้เขียน หัวข้อ: ผิดมั้ย ถ้าคนเราจะใจแคบ  (อ่าน 28149 ครั้ง)
อยากรู้ค่ะ
ถ้าเกิดว่ามีคนมาทำให้เรารู้สึกไม่ดี รู้สึกเสียความรู้สึกหรืออะไรก็ตาม
ในกรณีืที่เค้ายอมรับผิดหรือทำไปตามครรลองที่ควรจะเป็น

แล้วเรายังรู้สึกไม่ดีขึ้นมานี่
ถามว่า ผิดมั้ยคะ ถ้าเราจะไม่ยอมรับ

ถึงแม้จะรู้ว่า ถ้ากลับกันเป็นเราเป็นคนผิด เราก็ต้องการการให้อภัยกลับมาก็ตาม

เคยมีสถานการณ์แบบนี้มั่งมั้ยคะ รู้ เข้าใจ แต่ไม่อยากยอมรับเนี่ย  เอือม

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ใจแคบแล้วความดันเลือดจะสูงครับ ฮิ้ววว
มันเป็นเรื่องของความคิดแต่ละคน เราไม่อยากยอมรับ มันทำใจลำบา่กนะ แล้วมันก็บอกไม่ได้ด้วยว่าผิดหรือถูก

"ความรักนั้น...ง่ายดายกว่าที่คิด...ยากเย็นกว่าที่เห็น"
มีครับ แต่ก็ไม่ได้ไปโทษเขามากมาย คงเป็นเพราะชีวิตแต่ละคนมันแตกต่างกันไม่เหมือนกัน
จะให้เขาเป็นดั่งใจเราไปทุกอย่างคงไม่ได้ แป๊ะยิ้ม
ได้แต่ยอมรับว่าเราไม่ชอบก็ไม่ต้องไปยุ่งกับเขา

หรือจะถือหลักธรรมก็ได้นะครับ คนเราไม่ข้อเสียกันทุกคน มองหาส่วนดีของเขาดีกว่า
โกรธเขาไปก็ร้อนใจเราเปล่าๆ (อิอิ)
แต่ถ้าไม่มีดีอะไรเลยก็ช่างแมร้งมันครับ

ไม่ค่อยเข้าใจความรู้สึกนี้ครับ
 ฮิ้ววว
ไม่ได้หวังจะให้เข้าใจอะไรนี่

ก็แค่อยากทำอะไรเลวๆ มากกว่าเป็นคนดีของสังคมมั้ง

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.พ. 2007, 22:39 น. โดย โลกส่วนตัว » บันทึกการเข้า

มันเป็นตะกอนของอารมณ์ผิดหวังหรือโกรธที่เจอมาน่ะครับ
หลังจากนี้พอนานๆ เข้า ตะกอนเริ่มสงบนิ่งลง น้ำก็จะใสเอง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ครับ เฉยไปเถอะครับ ตนนี้ยังไม่ต้องคิดอะไร เดี๋ยวมันจะดีเอง

ปั่นไปเรื่อย ๆ ครับ ไม่ต้องคิดอะไร เดี๋ยวมันจะดีเอง
มันก็จริงนะ ที่ว่าเวลาผ่านไปทุกอย่างก็ดีขึ้นน่ะ
เดือนคงสื่อไม่ชัดเองมั้ง
อย่างเวลาที่เกิดความรู้สึกคับแค้นหรือกระทำการที่คนอื่นมองว่า ไอ้นี่ใจแคบ ไม่แฟร์ ไม่ !@#$%^& บลาๆๆ ไรเงี้ย คนเค้าสำนึกผิดแล้ว ขอโทษแล้ว ...แล้ว ยังไม่พอใจอีกหรือไง
เราผิดมากนักหรือไงที่เราไม่ชอบ เราไม่ให้อภัย เราเจ็บอะไรอย่างงี้

โอเคว่าบางเรื่องมันต้องใช้เวลารักษา
แค่อยากให้เข้าใจถึงจุดนี้กันจริงๆ ก็แค่นั้น

เอือม

ใจแคบแล้วไง  ฮิ้ววว

(อ้าว ...)
(อ้าว ...)

ถอด ๆ  . . . .

เกย์ออก

Everybody's gonna love today
เคยมีอาจารย์ฝ่ายปกครองเล่านิทานสนุกๆ เรื่องหนึ่งให้ฟังว่า
คนเราแต่ละคนนั้นมีบุคลิก 3 แบบซ่อนอยู่ในตัว เพียงแต่ว่า บุคลิกไหนที่จะเด่นชัดมากกว่ากัน

3 บุคลิกที่ว่า อัจฉริยะ กบฏ ปัญญาอ่อน

อัจฉริยะ - รับรู้เรื่องราว - ใช้ความคิดพิจารณาหาเหตุผล
กบฏ  - รับรู้เรื่องราว - มีมุมมองต่อต้าน หรือแตกต่าง
ปัญญาอ่อ - รับรู้เรื่องราว - เออออไปกับเรื่องนั้น ไม่คิด หรือพิจารณา

ตัวอย่าง มีข่าวบอกมาว่า "แมวมี 9 ชีวิต"

อัจฉริยะ - อืม.. จริงแล้วเขาไม่ได้หมายถึงแมวหรอก มันคือคำเปรียบเทียบของคนโบราณหน่ะ ที่เรียกคนที่ผ่านความเป็นความตายมาหลายครั้งแล้วยังมีชีวิตรอดมาได้ ว่าเป็นแมว 9 ชีวิต ฮิ้ววว
กบฎ - งมงาย!! เชื่อเรื่องแบบนี้ด้วยเหรอ มึงไปหาแมวมาเลย เดี๋ยวกูจะทำให้มึงดู ว่าแมวมันมีแค่ชีวิตเดียว หมีโหดดดด
ปัญญาอ่อน - โห... เจ๋งเลย อยากเป็นแมว  กรี๊ดดดดด

ยกเรื่องราวข้างต้นมาก็ไม่มีอะไรมาก แค่ความคิดของคนเราแต่ละคนนั้นไม่เหมือนกัน ไม่สอดคล้องกัน
ก็อาจเนื่องมาจากหลายเหตุหลายผล แล้วก็มุมมองที่เด่นชัดในความคิด

ไม่ว่าบุคลิกไหนจะเด่นชัดขึ้นมา อีก 2 บุคลิกที่เหลือก็ยังคงอยู่

(จะมีใครเข้าใจตูมั้ย ว่าตูกำลังสื่อะไร)

Today you , Tomorrow me.
ไหนว่าสนุก

ไม่เห็นสนุกเลย เอือม

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10