หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8

ผู้เขียน หัวข้อ: ตำหนวดเมืองไทย  (อ่าน 19933 ครั้ง)
อูย... ได้เนื้ออีกหม้อนึง หื่น

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 ไอ้มืดหมี   ส่วนใหญ่มักเป็นพวกเดียวกับ  โจร

.
.
.
ช่วงนี้ยิ่งต้องระวังใหญ่
เพราะพวกบ้าลูกกลมๆ มันจะหาเงิน   ฮือๆ~

อันตรายจริงๆ ต้องเรียนพเศษเลิกดึก

เยิ้ม ...  หยุดปั่น
รู้ไหม จ๊ะว่า  วิธีเลี้ยงโจรไว้จับโจรไม่ใช่ของใหม่ ?

ในสมัยก่อน หัวเมืองไม่มีตำรวจภูธรเป็นเจ้าหน้าที่สำหรับปราบโจรผู้ร้าย เจ้าเมืองต้องหาวิธีในการรักษาความสงบและตรวจจับผู้ร้ายเอง จึงได้เกิดความคิดที่จะเอานักเลงโต ซึ่งมีสมัครพรรคพวกมากมาไว้สำหรับจับโจรผู้ร้าย จึงได้มีการตั้งนักเลงโตเป็นกรมการ  โดยส่วนมากพวกนี้จะตั้งบ้านเรือน ทำมาหากินอยู่ตามบ้านนอก ซึ่งเป็นพื้นที่ที่ดูแลไม่ทั่วถึง กรมการดังกล่าวจึงมักหาผลประโยชน์ให้ตัวเอง มีตั้งแต่ขอใช้แรงงานราษฎร ไปจนถึงให้พรรคพวกไปลักขโมยหรือปล้นทรัพย์ มาแบ่งผลประโยชน์กัน บางคนฉลาดให้พรรคพวกไปเที่ยวปล้นเฉพาะเมืองอื่น แต่ดูแลเมืองตัวเองดี ก็มี จนสมุหเทศาถิบาลบางคนถึงกับออกปากว่า "วิธีเลี้ยงโจรไว้จับโจรนั้นใช้ไม่ได้" อย่างไรก็ตาม เมื่อตั้งมณฑลเทศาภิบาล มีกรมการอำเภอ และตำรวจภูธรแล้ว วิธีการนี้ก็เลิกไป

http://www.moi.go.th/misc.htm#9

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
ขุดลึกนิดนึงนะ....

คือว่าเมื่อคืนไปงานศพคุณแม่ของเพื่อนคนนึงแถวพุทธมณฑล สายสี่ ไปกัน 3 คน เรื่องเกิดขึ้นช่วงเดินทางกลับ(รังสิต) บนเส้นถนนติวานนท์ เวลาประมาณตีหนึ่ง
เจอด่านตรวจ ถูกเรียกให้จอด (เพราะไฟหน้าด้านซ้ายไม่ติด เศร้า) คุณตำรวจโบกปุ๊บ เราก็เข้าซ้ายจอดปั๊บ คุณพี่เขาเดินมาถึงก็ก้มลงมาพูดว่า

(ตำรวจ) : ไปไหนกันมา?
(เรา)      : งานศพมาครับ
(ตำรวจ) : ไม่เชื่อ เมากันมาหรือเปล่า?
(เรา)      : (จะให้ตูเมาข้าวต้มงานศพเหรอ) อ๋อ เปล่าครับไปงานศพมาจริงๆ
(ตำรวจ) : ไหนขอดูใบขับขี่? รู้ไหมไฟหน้าไม่ติดข้างนึง
(เรา)      : (ก็ส่งใบขับขี่ให้ไป)
(ตำรวจ) : อีกสองคนเอาบัตรมาดูซิ
(เรา)      : (ส่งบัตรให้ไปอีก)
(ตำรวจ) : ไฟหน้าไม่ติดต้องโดนปรับนะ...
(เรา)      : ครับ พอดีเพิ่งเสียนะครับ (อันนี้โกหก จริงๆเสียหลายวันแล้ว)
(ตำรวจ) : แล้วทำไมไม่ซ่อม แบบนี้ต้องออกไปสั่งนะ ยึดใบขับขี่ซะดีไหม
(เรา)      : พี่ครับ เห็นใจหน่อยนะ ดึกแล้ว พรุ่งนี้ต้องไปทำงานแต่เช้า
(ตำรวจ) : ตกลงจะเอาไหมล่ะใบสั่งนะ
(เรา)      : มีสั่นนิดๆ พร้อมหัวเราะกลบเกลือน (คิดในใจ "ไม่เอาได้ด้วยเหรอว่ะ")
(ตำรวจ) : ถ้าช่วยตรงนี้ ก็กลับได้ ไม่ออกใบสั่ง
(เรา)      : (เฮ้ย! เลือกได้จริงๆด้วย เพื่อนควักเงินในกระเป๋าออกมา 60 บาทแบบไม่ลังเล เราก็ทำท่าจะหยิบเพิ่มให้ แต่เพื่อนจับ
                มือไว้ให้หยุด ไม่รู้ว่าคุณพี่เขาสังเกตุเห็นหรือเปล่า) มีแค่นี้เองพี่ ใกล้สิ้นเดือนแล้ว

(ตำรวจ) : อืม ไม่เป็นไร หันไปมองเพื่อนเราด้านหลังนิดนึง ส่งสัยกลัวถ่ายคลิป แน่ะ...ฉลาด (อันนี้คิดเอง)
(เรา)      : ... (ส่งเงินให้ไป พี่เขาก็ส่งบัตรคืนมา)
(ตำรวจ) : ไปซ่อมไฟซะนะ ไปได้
(เรา)      : ... (ไม่รู้จะพูดอะไร สรุปต้องซื้อบัตรตัวเองคืนไปละ 20 บาท)

พ้นออกมาแล้ว ก็ได้แต่หัวเราะกัน จริงๆก็รู้ว่าผิดที่ไม่ซ่อมไฟรถ อันนี้ไม่เถียง...แต่เจอแบบนี้ก็ทำให้รู้สึกแย่จริงๆ (ก็รู้สึกผิดนิดหน่อยที่ตัวเอง
ก็เป็นส่วนหนึงในวงจรอุบาทว์นี้ แต่ก็แค่นิดเดียวเอง ฮิ้ววว พี่เขาเสนอทางเลือกให้เองนี่) ก็เลยมาเล่าให้ฟังแบบขำๆจ๊ะ  (อิอิ)

where there's a will there's a way
โอ้ววว 60 บาทก็เอา

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
ตำรวจใจดี

พ่อแนนเจอทีไร เป็นร้อยทุกที ฮือๆ~
สิ้นเดือนครับ ประเทศไทย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เจริญ... ตำหนวดจงเจริญ... เอือม

เกิด แก่ เจ็บ ตาย
รัก โลภ โกรธ หลง
ปลง...
60 บาทแพงไปนา

บางที เงินขาดมือมากๆ กระทิงแดง ขวด  Here แก ก็ เอาแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พ.ค. 2007, 02:25 น. โดย :†:Ϊη ģŎđ шε Ţѓűśţ :†: » บันทึกการเข้า

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
Here นี่อ่านว่าอะไรครับ

ที่บ้านให้สองขวด 
เพราะจะมาจับพม่าที่บ้าน

อันโตนิโอกะเมโระ ~~
คุณกี้วก็เลยรอดตัวไปใช่มั้ยครับ
ค่ะ  กร๊าก สองขวดเอง

น้องกิ้วก็ได้ค่ะ  เอือม

แล้วทำไมกิ้วไม่ทำบัตร  งง
ก๊ะ จ๊ะนายม่ะยอมพาไปนิ๊ก๊ะ  แป๊ะยิ้ม

บิลลี่ โวย โวย โวย โวย

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8