หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8

ผู้เขียน หัวข้อ: NP NaipolTemplate version 3.001  (อ่าน 291781 ครั้ง)
========================
 NP NaipolTemplate version 3.001

========================

ตัวนี้เปลี่ยนเป็น  NP NaipolTemplate version 3.001 นะครับ

แก้ไขข้อผิดพลาดคือ

พิมพ์สระอา ตามด้วย ฯ ตัว ฯ จะหายครับ อย่าง จุฬาฯ = จุฬ

ขอบคุณวาฬมาก ๆ ครับที่แจ้งมา  เจ๋ง

ปรับเปลี่ยน
- ตัวหน้าตาเปลี่ยนเป็นของ NP Naipol All in One New เพราะฉะนั้นใครอย่าเอาไปใช้พิมพ์งานนะครับ เดี๋ยวจะหาว่า font ชื่อเดียวกัน แต่ทำไมหน้าตาไม่เหมือนกัน  ฮือๆ~
- เปลี่ยนชื่อบาง glyph เพื่อรองรับในกรณีที่ต้องการทำ font เป็น .otf เพราะเวอร์ชั่นก่อนนี้จะมีปัญหากับ Photoshop CS
- ตัดฟีเจอร์ นิคหิต+สระอา ออก ดูรายละเอียดที่นี่
- เพิ่มเติมฟีเจอร์ ot สุดเด็ดจากซาฟิเร่ หลังจากที่ปล่อยฟีเจอร์ "น้ำ" (น+สระอำ+ไม้โท = น้ำ,ป+สระอำ+ไม้โท = ป้ำ) เวอร์ชั่นนี้เลยไปข่มขู่ให้ท่านเขียนเพิ่มมาคือ น+สระอา+ไม้โท = น้า กับ ป+สระอา+ไม้โท = ป้า เพราะปกติถ้าเราต้องการพิมพ์คำว่า "น้า" เราต้องพิมพ์ น+ไม้โท+สระอา
ฟีเจอร์หลายอันก็มาจากซาฟิเร่นะครับ  เจ๋ง (จะมีใครเชื่อมั้ยเนี่ยว่าพี่เร่เพิ่ง 10 กว่าขวด เอ้ยขวบ)

หมายเหตุ
น,ป ยกตัวอย่างแทน ตัวพยัญชนะ
ไม้โท ยกตัวอย่างแทน วรรณยุกต์

บน mac ฝากท่านที่ใช้ทดสอบด้วยนะครับ  กรี๊ดดดดด

บน Windows
- น่าจะใช้ไทยได้กับทุกโปรแกรม ทุกเวอร์ชั่น ทั้งโปรแกรมที่ซัพพอร์ต unicode และไม่ซัพพอร์ต unicode
- สามารถกด Alt+xxxx แก้ไขตำแหน่งสระ-วรรณยุกต์ได้เหมือนกับ font ไทยรุ่นเดิม โดยใช้คีย์เดียวกัน
- สามารถกด Alt+0222 เพื่อแก้ไขปัญหาพิมพ์ ญ ไม่ได้บน Photoshop CS

ฟีเจอร์ OpenType
- ใช้กับโอเอส+โปรแกรมที่รองรับ Opentype วรรณยุกต์ไม่ลอย
- สามารถพิมพ์วรรณยุกต์ตามหลัง สระอา,สระอำได้เช่น ในกรณีที่ต้องการพิมพ์คำว่า "น้ำ" สามารถพิมพ์ "น+สระอำ+ไม้โท = น้ำ" ปกติต้องพิมพ์ "น+ไม้โท+สระอำ" หรือในกรณีที่ต้องการพิมพ์คำว่า "ป่า" สามารถพิมพ์ "ป+สระอา+ไม้เอก = ป่า"
- สามารถเปลี่ยนสระวรรณยุกต์ได้โดยไม่ต้องลบตัวเดิมออกก่อนเช่น พิมพ์คำว่า "ก่" แต่ต้องการเป็น "ก้" สามารถพิมพ์ไม้โทใส่ไปได้เลยโดยที่ไม่ต้องลบไม้เอกออกก่อน โดยที่ไม้เอกจะหายไปเอง หรือพิมพ์ "บั" แต่ต้องการเป็น "บุ" ก็เพียงพิมพ์สระอุใส่ไปได้เลย แต่ทั้งนี้และทั้งนั้นก็ไม่ได้ครอบคลุมที่ว่าจะสามารถพิมพ์เปลี่ยนกลับไปกลับมาได้ทั้งทั้งหมด จะเปลี่ยน
ได้เพียงอันดับแรก ๆ เท่านั้น

เรียกสัญลักษณ์ต่าง ๆ ได้ดังนี้
พิมพ์
;;c;; = ©
;;r;; = ®
;;tm;; = ™
;;x;; = × (เครื่องหมายคูณ)
;;/;; = ÷
;;yoying;; = ญ
หมายเหตุ สัญลักษณ์  © ® ™ × ÷ ใส่รหัสซึ่งไม่ใช่รหัสของตัวเหล่านี้จริง ๆ ไว้ เพราะมีการเอาตัวภาษาไทยไปใส่แทนไว้แล้ว ที่ใส่รหัส unicode ไว้เพื่อที่ว่าสามารถเรียกใช้ตัวเหล่านี้ได้จาก CharacterMap
เพราะฉะนั้นวิธีการแทรก สัญลักษณ์เหล่านี้ให้ใช้วิธีเรียกจาก CharacterMap หรือถ้าเป็นโปรแกรมที่รองรับ ot ก็ใช้วิธีแบบข้างบนเอาก็ได้ครับ

อธิบายคร่าว ๆ สำหรับมือใหม่
(จะคลิกที่ glyph แล้วสังเกตุที่ชื่อเอาก็ได้นะครับ)

Fontlab กดที่ index mode นะครับ (ตรง 123)

Fontcreator

1 = ตัว ฐฺ ไม่มีฐาน ใช้กับสระล่าง+พินทุเช่น ฐุ ฐู ฐฺ

2 3 4 5 = ชุดสระบนซ้าย ใช้กับพวกตัวหางยาว ป ฝ ฟ เช่น ปิ ฝี ฟื

6 = ellipsis

7 8 9 10 11 = ชุดวรรณยุกต์ล่างซ้าย ใช้กับพวกตัวหางยาว ป ฝ ฟ เช่น ป่ ฝ้ ฟ๊

12 13 14 15 16 = ชุดวรรณยุกต์ล่าง ใช้กับตัวปกติทั่วไป เช่น ก่ บ้ ล๊

17 = ญฺ สำหรับ สระอุ สระอู พินทุ เช่น ญุ ญู ญฺ

18 = quoteleft

19 = quoteright

20 = quotedblleft

21 = quotedblright

22 = bullet

23 = endash

24 = emdash

25 = ไม้หันอากาศซ้าย ใช้กับพวกหางยาว เช่น ปั ฟั ฝั

26 = นิคคหิตซ้าย สำหรับพวกตัวหางยาว เช่น ปํ ฝํ ฟํ

27 = ไม้ไต่คู้ซ้าย ใช้กับพวกหางยาว เช่น ป็ ฝ็ ฟ็

28 29 30 31 32 =ชุดวรรณยุกต์บนซ้าย เช่น ปี่ ฝิ่ ฟื่ ปั้ ปํ่

33 34 35 = สระอุ-อู พินทุ สำหรับตัวข้างล่างยาว เช่น ฎุ ฏู ฏฺ

36 = รูปไอ้บ้าที่ไหนไม่รู้  เอือม เปลี่ยนชื่อ เปลี่ยนเป็นรูปที่ต้องการได้เลยครับ   ฮิ้ววว

37 38 = ในโปรแกรมที่รองรับ ot ในกรณีที่พิมพ์ ฤา ฦา จะเรียกใช้ 2 ตัวนี้แทนนะครับ

39 = ฬ หางสั้น ตัวนี้จะถูกเรียกใช้ในกรณีที่พิมพ์ ฬ + สระหรือวรรณยุกต์บน เพื่อที่ว่าหาง ฬ จะได้ไม่ทับกับสระหรือวรรณยุกต์บน ถ้าฟอนท์เรา ฬ หางสั้นอยู่แล้วก็ก๊อปมาใส่ได้เลยครับ คือทำหางสั้นทั้ง 2 ตัวก็ได้ หรือตัวปกติหางยาว ตัวนี้จะทำหางสั้นก็ได้ครับ แล้วแต่ผู้สร้างสรรค์

40 = สระอำซ้าย สำหรับตัวหางยาว (ปฝฟ) จะถูกเรียกใช้ในโปรแกรมที่รองรับ ot เช่น ปำ ตัวสระอำจะเป็นตัวนี้

41 = dotted circle
For the fallback mechanism to work properly, a Thai OTL font should contain a glyph for the dotted circle (U+25CC). In case this glyph is missing from the font, the invalid signs will be displayed on the missing glyph shape (white box). แปลเอาเอง  มึนตึ้บ

42 = Yamakkan ซ้าย สำหรับตัวหางยาว (ใช้ตอนไหนไม่รู้ แต่เผื่อไว้  (อิอิ))

43 44 45 46 47 = เครื่องหมาย © ® ™ × ÷ ใช้เฉพาะเมื่อต้องการเพียงหน้าตาสัญลักษณ์เหล่านี้เท่านั้น

48 = ZWSP (zero width space)
In addition to the 'dotted circle' other Unicode code points that are recommended for inclusion in any Thai font isthe ZWSP (zero width space; U+200B). Thai words are not separated by spaces, therefore the ZWSP can be used for word boundaries since its width will 'grow' when justifying text.
ตัวนี้ความกว้างเท่ากับศูนย์ เพราะฉะนั้นไม่ต้องยุ่งกะมัน ปล่อยมันไว้เฉย ๆ

***ตัวเทมเพลต 1 glyph จะมีการเข้ารหัสไว้หลายโค้ด ทั้ง unicode,ascii ซึ่งปกติ font ทั่วไป จะ 1 glyph 1 โค้ด เพราะฉะนั้นในกรณีที่ต้องการทำเป็น font ที่เข้ารหัส thai unicode อย่างเดียว หรือต้องการทำตัว ascii ใส่ ต้องทำการแยกโค้ดออกจากกันก่อนนะครับ เพื่อที่จะได้เป็นตารางของ thai unicode กับ ตารางของ ascii ตามปกติทั่วไป ซึ่งวิธีการก็ทำได้ง่าย ๆ หรือใครต้องการก็ขอมาได้นะครับ เดี๋ยวจัดให้  ยิ้มน่ารัก
กรุณาทดสอบก่อนนะครับ
พบข้อผิดพลาด แจ้งด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

อัพเดต ๒๘ มีนาคม ๒๕๕๐
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มี.ค. 2007, 09:18 น. โดย Naipol » บันทึกการเข้า

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
(จองพื้นที่ตรงนี้ไว้ก่อน เดี๋ยวจะมาเขียนเพิ่ม)

(แจ๋ว แจ๋ว) เดี๋ยวจะเอาข่าวไปใส่หน้าแรกครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
กำลังทำตัวโดยใช้เวอร์ชัน 2 อยู่เลย ต้องเปลี่ยนหรือเปล่าเนี่ย
แต่ก็ต้องบอกว่า  เจ๋ง
.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.พ. 2007, 00:04 น. โดย โลกส่วนตัว » บันทึกการเข้า

ได้เวลาทดลองทำฟอนต์ของตัวเอง ตัวแรกในชีวิตแล้วมั้ง  เกย์แอบ

เท็มเพลตนี้ ญ มีปัญหาครับ . . . . ปรับความกว้างซ้าย-ขวา ไม่ได้อะครับ . . . . ปรับแล้วแต่พอพิมพื มันก็ห่างเท่าเดิม

ทุ่ม ทับ ขับ หัก .... ล้วง ลัก ขยับ บีบ
งง

ปกติดีนะครับ
เอๆๆ หรือว่าผมไปกดอะไรมั่วเข้า . . . เดี๋ยวขอลองใหม่ละกัน

ทุ่ม ทับ ขับ หัก .... ล้วง ลัก ขยับ บีบ
ผมก็ว่าปกตินะ  ฮิ้ววว

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
ผมแอบใช้ไปหลายงานแล้ว  (อิอิ)

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
เอ่อออ . . . แบบว่า มันเป็นอย่างนี้ครับท่านครับ .  . . . (ใช้ในเครื่องแม็ค Os10.4 Illustrator 10)
แต่ในพีซีก็โอเคไม่มีปัญหาครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.ย. 2006, 14:45 น. โดย zood » บันทึกการเข้า

ถ้างั้นอาจจะเป็นเพราะ illus 10 ล่ะมั้งครับ

รู้สึกว่าจะเคยตอบไปแล้วนะครับ ที่นี่

ที่ผมให้ทดสอบตัวเทมเพลตไงครับว่าตัวไหนที่ไม่ตรงบ้าง เห็นเงียบไปผมนึกว่าไม่ทำแล้ว  (อิอิ) เพราะก่อนนั้นก็มีอยู่คนหนึ่งเหมือนกัน

สรุปก็คือ fontlab มันเปลี่ยนรหัส ascii ฝั่งแมคให้ไงครับ

เอางี้ทดสอบใหม่ดูครับว่าตัวไหนไม่ตรงบ้าง เพราะมันต้องแก้ที่ตัวเทมเพลตก่อน  *

NP Freedom
เมื่อกี๊ลองเช็คโค้ด ตัวเทมเพลตมันก็มีรหัสครบนะครับ เหมือน psl เลยเยอะกว่าด้วย กำลังงงว่า TSP เขาเขียนโปรแกรมยังไง  มึนตึ้บ

ลองแบบไม่ใช้ TSP บนแมคนี่ได้มั้ยครับ ไม่มีความรู้  *

NP Freedom
เอ้อ ลุง ผมยังไม่เคยลองเหมือนกันนะ
ว่าถ้าไม่ใช้ TSP บน Mac แล้วมันจะมีผลยังไง
ว่าแต่ ... เอา TSP ออกยังไง  ง่ะ

เดี๋ยวหาก่อน

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8