หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้อีรัตน์สร้าง Font อีกที  (อ่าน 15343 ครั้ง)
พอดีเจอวิธีใหม่ซึ่งง่ายบรมง่ายครับในการสร้าง Font จาก illus แล้วมาลงใน FL

คือจากที่แปล using illus draw typeface คราวที่แล้วแค่อ่านภาษาไทยก็มึนตึ้บแล้ว ต้องนั่งกำหนด Scale อะไรวุ่นวายมากๆ วันนี้ผมมีวิธีโกงๆ มาให้ลองให้ดูครับ

เริ่มที่ปัญหาการ paste illus เข้ามาก่อนนะ
นี่เลย

เวลาเราเอามาโปะใน Fontlap มันเล็กมาก เพราะเทียบตาม Scale point ใน illus ถ้าจะเอามาลงตรงๆ ต้องปรับให้ตัวอักษรใน illus มีความสูงเท่า Scale  UPM ของ Fontlap ซึ่ง font แต่ละตัวใน illus ต้องมีขนาดเป็น 1000 point แน่นอน คือมันจะใหญ่สาดดดดจนรำคาญตาเลยน่ะครับ

วิธีการแบบดั้งเดิมดูในนี้
http://f0nt.com/forum/index.php/topic,2609.0
ปรับหลายอย่างเลยใช่มั้ยเอ่ย

แต่วีธีการโกง ๆ ของผมคือโปะโดยไม่ต้องปรับ ทำไงล่ะเนี่ย

ขั้นแรก
ทำปรับ FL ให้สามารถเลื่อนเส้นที่กำหนดความสูงต่ำของ font ให้ได้ก่อน (ก็ไอ้เส้น Ascender Decender  น่ะแหละครับ)

แล้วก็ไปติ๊กตรงนี้ครับ

เวลา paste เข้า Fl จะได้ขนาดเท่ากับความสูง + ความต่ำของ font (คือขนาด font จะอยู่้ระหว่างเส้น A กับ D ครับ)

....
แต่ช้าก่อน
วิธีนี้คือวิธีโกง ดังนั้น ย่อมไม่ดีไปกว่าวิธีถึกแน่นอน ปัญหาที่จะพบคือพวก ฏ ฎ ที่มีขนาดยาวกว่าตัวปกติ
แก้โดยวิธีการลากเส้น D ให้ต่ำลงมาก็ได้ แต่ว่า ขนาดความหนาของเส้นจะเพี้ยนหากคุณปรับ เส้น D แบบไร้หลักการ  ดังนั้น การจะปรับเส้น D ของ  ฎ ฏ หรือตัวอื่นๆ ตัองปรับให้อยู่ภายใต้หลักการของวิธีดั้งเดิมด้วยนะครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.ค. 2006, 20:19 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

นักเขียนการ์ตูนรายปี
เจ๋ง
น่าสนใจม้ากมากครับ
สดๆ จากประสบการณ์เลย

จริงๆ แล้ววิธีนี้เหมาะมากสำหรับฟอนต์ที่ไม่ได้เกร็งเล็งขนาดเป๊ะๆ
เหมือนตัวเนื้อที่ต้องออกมาดูมีมาตรฐานเท่าเทียมกันนัก (ฟอนต์ลายมือพออนุโลม)

นอกจาก ฎ ฏ แล้วคงเป็น ฐ หรือพวกตัวอักษรภาษาอังกฤษต่ำๆ ด้วยใช่ไหมครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ใช่ครับ ใช้การโยกเส้น A กับ เส้น D (โดยไม่ต้องผ่าน font info) ให้ได้ขนาดที่ต้องการแล้ว paste โลด

ตัวปัญหามีมากก็พวก สระ วรรณยุกต์ เครื่องหมายต่างๆ เช่น +-*/ ก็ต้องกะให้ดีๆนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.ค. 2006, 20:20 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

นักเขียนการ์ตูนรายปี
เป็นอีกวิธีที่น่าสนใจมั่กมากครับ  เจ๋ง

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
แต่เราเคยขี้โกงวิธีอื่น

คือ...

copy ตัวอักษร จากเทมเพลต ของท่านนายพลมาตัวนึง

paste ใน Illus แล้วก็กำหนดขอบเขตจากตัวที่เอามานี่แหละ

ง่ายและ ลวก ดี

ฮี่...

เจ๋ง เออแฮะ เป็นวิธีที่ใช้ได้เลยนะนั่น (+2)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 งั้นเหรอ

แจ๋วเลยครับ ได้เทคนิคใหม่อีกอัน

เจ๋ง

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
 เจ๋ง ขอบคุณครับ

My handsomeness is toxic to all chics.. :P
 เฮ้ย!?  ตายหละ  โพสผิดจู๋  ทำลายหลักฐานด่วน 

โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ
ขอบคุณมากครับ เกย์แอบ
หน้า: [1]