หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาติถาม  (อ่าน 13883 ครั้ง)
เกี่ยวกับการใช้ตัวอักษรในแฟลช น่ะค่ะ
คือว่าไปโหลดฟ้อนต์จากเว็บต่างประเทศมาใช้ค่ะ
ก่อนหน้านี้ใช้รุ่นmxนะคะ มันก็ใช้ได้ดีค่ะ
แต่พอเปลี่ยนมาใช้รุ่น8ตัวอักษรที่เป็น symbol มันไม่แสดงค่ะ
แต่ปรากฏเป็นตัวอักษรภาษาไทยแทน(กลายเป็น_sansแทน)

ภาพทางด้านซ้ายเป็นภาพจากแฟลชรุ่นmxแต่ทางขวาเป็นรุ่น8ค่ะ
(แต่ที่เห็นเป็นkatakanaเพราะพิมพ์จากภาษาอังกฤษค่ะ)
ไม่ทราบว่าจะทำอย่างไรดีคะ ช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

งง งง งง
ฝังฟอนต์ไว้ในแฟลช (embed)  น่าจะช่วยได้ครับ

http://f0nt.com/forum/index.php/topic,4902.msg184742.html#msg184742

Today you , Tomorrow me.
เอ...รู้สึกจะไม่ใช่มั้งคะ คือว่าปกติจะใช้แฟลชในการเขียนการ์ตูนนะคะ
แล้วก็exportเป็นไฟล์รูปภาพค่ะ ไม่ใช่ปัญหาว่าเครื่องอื่นไม่เห็นฟ้อนต์นะคะ
แต่เป็นตัวเราเองค่ะที่ไม่เห็นฟ้อนต์ ลองโหลดไปใช้ดูนะคะ
อยากรู้ว่ามีปัญหาเหมือนกันหรือเปล่า
ขอบคุณ คุณนายโอ้เอ้ ที่ร่วมตอบคำถามนะคะ

นี่คือภาพตัวอย่างค่ะ

ลิ้งก์ค่ะ
http://www2.wind.ne.jp/maniackers/Holiday.zip
น่ารักเนอะหมีน่ะ  กรี๊ดดดดด

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
ใช่ค่ะ รูปน่ารักๆทั้งนั้นเลยแถมเหมาะจะใช้ในงานการ์ตูนด้วย
มีให้โหลดอีกเยอะแยะเลยนะคะ ลองเข้าไปตาม url ดูก็ได้ค่ะ
แถมเว็บไซต์นี้ก็ออกแบบได้สวยงามมากเลยค่ะ

หน้าแตก หน้าแตก หน้าแตก
(ไอเดียกระฉูดเลย!)

ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~
ฮือๆไม่มีคนมาตอบเลย อยากได้คำตอบเร็วๆจังค่ะ
ขอยกตัวอย่างนะคะ เช่นรูปแบบอักษรของฟ้อนต์ Wingdings
ที่แถมติดมากับตัวโปรแกรมแฟลชน่ะค่ะ
มันสามารถใช้ได้ทั้งแบบ english และ thai ใช่ใหมคะ
และก็ปรากฎเป็นรูปภาพ สัญลักณ์
(อย่างตัวอักษร ก.ไก่จะปรากฎเป็นรูปวงกลมในขณะที่ตัว d จะเป็นสัญลักณ์โอเมก้าน่ะค่ะ)
ฟ้อนต์ที่ดาวน์โหลดมาก็ใช้แบบเดียวกันค่ะ

แต่ว่าตอนนี้พิมพ์แบบ thai แล้วมันดันปรากฎเป็นภาษาไทยจริงๆน่ะค่ะ
ไม่ทราบว่ามีท่านใดเป็นแบบนี้บ้างแล้วพอจะรู้วิธีแก้หรือเปล่าคะ
หรือว่ามีเว็บสอนแฟลชที่ไหนที่พอจะให้คำตอบได้ก็ช่วยแนะนำด้วยนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ

(ไหว้หล่ะค่ะ)
 ไอ้มืดหมี ไอ้มืดหมี ไอ้มืดหมี
จริงๆ มันก็คือเหตุผลเดียวกับที่ฟอนต์บางตัวของไทย เช่น PSL บางรุ่นแหละครับ
คือบางทีเขาตั้งค่า "ตาราง" ของฟอนต์เอาไว้ว่าให้ใช้กับภาษาบางภาษาเท่านั้น
นั่นเพราะมาตรฐานของฟอนต์ โปรแกรม และระบบปฏิบัติการรุ่นเก่าเขายังไม่ได้คิดเผื่ออนาคตเอาไว้
ว่าวันนึง Keyboard Layout ของประชากรโลกทุกชาติทุกภาษาเขาจะสามารถพิมพ์ข้ามโลกได้

ฮั่นแน่ พอเข้าใจแล้วใช่ไหมว่า Flash รุ่น MX หรือ Office97 ก็ตาม
ที่มันคลอดมาตั้งสมัยบรรพกาล (ตอนนั้น WindowsXP ยังไม่คลอด)
มันก็จะใช้ฟอนต์ข้ามภาษาได้เพราะว่ามันใช้มาตรฐานแบบเก่าครับ
ซึ่งไม่รองรับกับระบบเอนท์แบบใหม่

แถมตัวการสำคัญที่สุดในงานนี้คือ ตัวฟอนต์เอง
ฟอนต์ที่คุณให้มาดูนี่ใช้โปรแกรม Fontographer ซึ่งก็เก่าหง่อมแหง่มเหมือนกัน
ดังนั้นเวลาทำมาเขาก็เลยไม่ได้คิดเรื่อง Encode ภาษาต่างๆ ด้วย
เวลาพิมพ์ ก ข ค แม้ในเวิร์ดก็ตาม มันก็จะคิอว่า เราอยากพิมพ์ภาษาไทย
แต่อ้าว ฟอนต์นี้ไม่มีตัวอักษรที่พะยี่ห้อว่า "ไทย" นี่
ด้วยความโคตรฉลาด มันก็เลยแทนที่ด้วยฟอนต์ Tahoma โลด ไอ้มืดหมี

ปัญหาที่เกิดจากการเปลี่ยนแปลงจากออเร้นจ์เป็นทรูมูฟนี้
ทางแก้ที่ง่ายและรองรับการทำงานอื่นๆ ที่ดีที่สุดคือ
จับฟอนต์ที่คุณจำเป็นต้องใช้นี้ ไปใส่ตารางนายพลซะ (โหลดจากหน้าแรกของเว็บ)
(แต่คุณก็ต้องมั่นใจว่าคุณได้ทำการแปลงฟอนต์ลิขสิทธิ์ของญี่ปุ่นไปเป็นของเถื่อน - ไว้ใช้เอง - เรียบร้อย)

ชอบจังเลยครับ คำถามจากผู้ถามที่ใส่ใจและให้ข้อมูลเยอะแยะยังงี้ คนตอบก็สนุก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณ คุณiannnnn ที่ตอบนะคะ

ถามต่อเลยนะคะ (เป็นพวกแตกฟองเล็กๆเหมือนกันค่ะ)
ต้องเป็นสมาชิกก่อนหรือเปล่าคะถึงจะดาวน์โหลดได้
คลิกแล้วมันเป็นอย่างนี้ค่ะ
The topic or board you are looking for appears to be either missing or off limits to you.
สูญหายหรือห้ามเข้าน่ะค่ะ ลองสมัครสมาชิกแล้วก็เป็นเหมือนเดิมค่ะ

แป่ว แป่ว แป่ว

จากหน้าเว็บที่พิมพ์ว่า โหลดไปเล่นได้ฟรี
http://f0nt.com/forum/index.php/topic,3439.0.html
ตรงนี้ลิงค์จากภาพด้านข้าง
http://f0nt.com/forum/index.php?topic=6560.0

หรือว่าอันนึงเสียไปแล้ว ทั้งสองลิ้งค์เหมือนกัน?
แต่ว่าที่มีให้โหลดเป็นแค่ไฟล์ฟ้อนต์ธรรมดาเองค่ะ
หรือว่าต้องใช้อย่างไรคะ
เกรงใจนะคะเนี่ย แต่ว่าหนูเป็นพวกวิญญาณชั้นต่ำน่ะค่ะ
ไม่ค่อยเข้าใจที่พวกเซียนๆเค้าทำกัน ช่วยหน่อยนะคะ
ขอบคุณค่ะ(คิดซะว่าให้ทานพวกสัมภเวสี)
อ้อ แล้วอีกอย่างบางtopicของที่นี่ ตัวอักษรก.ไก่ กับสระ แอ ปรากฏเป็นตัวขยุกขยิก
เลยทำให้อ่านคำอธิบายไม่รู้เรื่องเลยค่ะ
(แต่ที่นี่เค้าเรียกกันกระจู๋ใช่มั๊ยค่ะ ขออุญาติละเว้นไว้แล้วกัน คุณแม่ขอร้องค่ะ)
 ฮี่ๆ ฮี่ๆ ฮี่ๆ

เห็นมั๊ยเอ่ย

ยิ้มน่ารัก ยิ้มน่ารัก ยิ้มน่ารัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ก.ค. 2006, 02:42 น. โดย -.- » บันทึกการเข้า

นอย นอย ชะ นอย นอย หนอย นะ หน่อย นะ นอย มึนตึ้บ  ขออยู่แบบ แขกแต่ดอย ตลอดไป
ที่เป็นไฟล์ฟอนต์ธรรมดานั่น ต้องเปิดด้วยฟอนต์แล็บค่ะ
หาได้ตามแหล่งโปรแกรมเถื่อนทั่วไป

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
แต่ถ้าขอที่เว็บเรา....

ที่เห็นมันเป็นภาษาหมีแบบนั้นก็เพราะว่าผ่านเหตุการณ์สึนามิมาครับ
เนื่องจากวันนึง ... เกิดอะไรขึ้นกับฟอรั่มไม่รู้  เกย์แอบ

แต่มีปัญหาทางการ Encoding นิดหน่อย
เลยพังไปทั้งบอร์ด อย่างที่เห็นนี่แหละครับ
ปัจจุบันก็กำลัง ะดมพลแก้ไขกันหูดับตับไหม้

NP NaipolTemplate ที่ว่านี่ คือไฟล์ฟอนต์ .TTF (หรือ .OTF) ธรรมดาๆนี่แหละครับ
แต่ความไม่ธรรมดาของมัน ก็คือความสามารถของตัวฟอนต์

โดยสามารถเจาะทะลุทะลวงเพื่อนำไปใช้งานได้เกือบทุกโปรแกรม
แถมบางโปรแกรมที่รับรองเทคโนโลยีที่เรียกกันว่า "OpenType" จากที่เคยสระลอยเคว้ง ก็กลับกลายมาเป็นจัดอย่างดี โปรแกรมที่เข้าข่ายก็อย่างเช่น Photoshop Illustrator Indesign เป็นต้น
ไม่นับโปรแกรมที่สระไม่ลอยอยู่แล้ว เช่น Word และอื่นๆ

วิธีการใช้ก็คือ เปิดไฟล์ฟอนต์ขึ้นมาด้วยโปรแกรมสร้างฟอนต์ เช่น FontLab, Font Creator (หรือ FontCreator ในเร็วๆนี้), Fontographer (ซึ่งค่อนข้างดื้อ ไม่ยอมสนับสนุนอะไรใหม่ๆ หัวโบราณ) และน้องใหม่ ก็คือ FontForge

โดยโปรแกรมสร้างฟอนต์ก็คล้ายๆกับโปรแกรมแต่งรูป สร้างรูปได้ แล้วก็เปิดรูปขึ้นมาแก้ไขได้ ในที่นี้ก็คือสร้างฟอนต์ได้ และเปิดฟอนต์ขึ้นมาแก้ไขได้นั่นเองครับ

โปรแกรมนี้ส่วนมากจะไม่ฟรี ยกเว้น FontForge แต่ก็ต้องโหลดโปรแกรมเสริมมาหนักฉิบ และหน้าตาแปลกตาไปนิดนึง

พอเปิดฟอนต์ NP Naipol Template ขึ้นมา ก็เปิดฟอนต์ญี่ปุ่นของคุณขึ้นมาอีก จากนั้นก็ Copy ใส่ตารางนายพล (แนะนำให้ใช้ Special Paste ในฟอนต์แล็บ --- Ctrl + Shift + V -- ติ๊กถูกหมดก่อน) เปลี่ยนแปลง (หรือบิดเบือน ... หึหึ) รายละเอียดของฟอนต์ NP Naipol Template ที่ถูกก๊ํอปตัวอักษรใส่ตามใจชอบ แล้ว Save เป็นไฟล์ฟอนต์ออกมาครับ (ในฟอนต์แล็บจะเป็น Generate)

ง่ะ
ขอบคุณนะคะ...ท่านพี่..ทุกท่าน...ที่คอยเป็นกำลังใจ...ให้เค้ามาตลอด....(อ้าว นางเอกเกาหลีเข้าสิง)
 ฮี่ๆ ฮี่ๆ ฮี่ๆ

ขอบคุณมากค่ะ ไว้มีเวลาจะลองหาดู
แต่ท่าทางจะยุ่งซะเหลือเกิน ปล่อยเกาะซะดีกว่ามั้ง ไอ้มืดหมี {....)
ขอบคุณ คุณนาๆ คุณFamamaci!? คุณซาฟิเร่ ที่ตอบนะคะ
ช่วยได้มากเลยค่ะไม่งั้นก็คงกินไม่ได้นอน นอนไม่ได้กินไปหลายวันแน่ๆ
 เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

นอย นอย ชะ นอย นอย หนอย นะ หน่อย นะ นอย มึนตึ้บ  ขออยู่แบบ แขกแต่ดอย ตลอดไป
 (อิอิ)
ยังกะตำนานอักษรกระบี่แน่ะ

หรือไม่ก็เรื่องHero ในแคว้นเจ้าที่มุ่งมั่นกับตัวอักษร จนกว่าชีวิตจะหาไหม้ เจ๋ง
อ้อ แล้วลิงก์หน้าแรกที่ใส่ไว้นั่น
พอดีทั่นเจ้าของกระจู๋เขาเปลี่ยนตัวเลขน่ะครับ
ผมเลยตามแก้ตัวเลขไม่ทัน

ตอนนี้ตามแก้เรียบร้อยแล้วจ้ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

หรือไม่ก็เรื่องHero ในแคว้นเจ้าที่มุ่งมั่นกับตัวอักษร จนกว่าชีวิตจะหาไหม้ เจ๋ง

หาไหม้  ง่ะ
หน้า: [1] 2