หน้า: 1 [2] 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำปลาพริก หรือพริกน้ำปลา ?  (อ่าน 12296 ครั้ง)
ข้าวราดแกง กับ แกงราดข้าว  (อิอิ)

ดูจากปริมาณครับ สิ่งไหนมากกว่า ก็ให้เรียกสิ่งนั้นนำ
ถ้าน้ำปลามีมากกว่าพริก ก็เรียก น้ำปลาพริก
ถ้าน้ำปลาหมดเหลือแต่พริกเป็นจำนวนมากกว่า ก็เรียก พริกน้ำปลา

แต่จะให้อร่อย ต้อง น้ำปลา + มะนาว ครับ น้ำลายสอ  หื่น

Today you , Tomorrow me.
ฟริชซอสชิลลี่  หมีโหดดดด

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
ไปร้านข้าวแกงแล้วสั่ง
พริกน้ำปลาถ้วยนึง
กับ น้ำปลาพริกถ้วยนึง ลองดูสิ

ให้มืออาชีพเขาตัดสินให้ว่ามันต่างกันไหม

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
อยากให้เชฟอ๋าห์ช่วยฟันธงค่ะ  ลันล้า
แหม...
ฮิ้ววว

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ความคิดผมนะครับ
น้ำปลาพริก  คือ การเหยาะน้ำปลาใส่ถ้วยก่อนแล้วจึงซอยพริกใส่ตามลงไป
พริกน้ำปลา  คือ การซอยพริกใส่ในถ้วยก่อนแล้วจึงค่อยเหยาะน้ำปลาตามไป

การกินน้ำปลาพริกให้อร่อย ต้องรอให้พริกถูกดองด้วยน้ำปลาไม่น้อยกว่า 30 นาที  กึ๋ยๆ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
น้ำปลาพริกครับ ฟันธง

ผู้เชี่ยวชาญมาตอบเอง  ฮิ้ววว

น้ำพริกปลาครับ ฮี่ๆ

งบน้อย
นปพ

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
น้ำปลาพริกครับ  ปลื้ม
นปพ   ปลื้ม

Jo * W h o : ...
กัมส์น้ำปลาพริก

กร๊าก

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
ปัญหานี้ทำให้ตูเอาไปนั่งคิด 1 วันเต็มๆ
รู้สึกว่าจนปัญญาเหลือหลาย
ขอชมคนตั้งคำถาม ว่ามันว่างมากจริงๆ  เจ๋ง

ส่วนตัวรู้สึกว่า คำว่า น้ำปลาพริก เท่กว่า
ปกติคำไทยจะพูดสิ่งที่ใหญ่ ที่มากกว่าก่อน เหมือนอย่างที่พี่เอ้บอก
คำว่าพริกน้ำปลา น่าจะเป็นการพูดแบบภาษาอังกฤษ
เช่น blue eagle บอกเล็กๆก่อนแล้วขยาย

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว
เรียกพริกน้ำปลาอะ  ฮิ้ววว

<3.
หน้า: 1 [2] 3 4