หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12

ผู้เขียน หัวข้อ: ภาษา SQL  (อ่าน 101994 ครั้ง)

ถ้า opensource แปลว่า ใช้ฟรี มันก็โอนะ  น้องดำ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ที่นี่แหละค่ะ แค่ยังไม่ได้แจก source code ซึ่งยังไงเล็กนิ่มคงไม่แจกมั้งคะ
แต่ก็อนุญาติแจกจ่ายฟรี ก็พอเรียกได้ว่า open source ได้อยู่มั้งคะ
ถ้าเทียบกับ mySQL นั่นก้อแจกแค่ตัว community server มากกว่านั้น
เค้าก้อไม่แจกแล้ว กระนั้นก็ยังเรียก mySQL ว่า opensource ไม่ใช่หรอคะ

ก้อคงสอนกันมายังงี้แหละค่ะ

ถ้าไม่ได้แจก source จะเรียกว่าเป็น open source ไม่ได้น่ะครับ ต้องเรียกว่า closed source
ถึงแม้ว่าจะให้ใช้ฟรีก็เถอะ

ซึ่งก็มีอีกหลายๆ ศัพท์ที่หมายถึงให้ใช้ฟรี เช่น
freeware, shareware

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
 อู้ย..

opensource กับการอนุญาตให้ใช้ฟรี ไม่เหมือนกันนะจ๊ะ
เป็นคนละความหมายกันและไม่สามารถใช้แทนกันได้  เจ๋ง
//อ้าว เอตัดหน้า

รับทราบค่ะต่อไปจะเรียกใช้ให้ถูก ขอบคุณมากค่ะ
 เจ๋ง

ที่นี่แหละค่ะ แค่ยังไม่ได้แจก source code ซึ่งยังไงเล็กนิ่มคงไม่แจกมั้งคะ
แต่ก็อนุญาติแจกจ่ายฟรี ก็พอเรียกได้ว่า open source ได้อยู่มั้งคะ
ถ้าเทียบกับ mySQL นั่นก้อแจกแค่ตัว community server มากกว่านั้น
เค้าก้อไม่แจกแล้ว กระนั้นก็ยังเรียก mySQL ว่า opensource ไม่ใช่หรอคะ

ก้อคงสอนกันมายังงี้แหละค่ะ
อย่างที่ข้างบนบอกครับ freeware ก็คือ freeware (โหลดใช้ได้ฟรี)
แต่มีเงื่อนไข และข้อจำกัดการใช้งาน นะครับ สำหรับ MSSQL Express

ส่วน opensource หมายถึง software ที่เปิดเผย source code "เท่านั้น" ครับ
เพราะงั้น MySQL เป็น opensource แน่นอน และ MSSQL ไม่ว่าตัวไหนก็ ไม่มีทางเป็น opensource แน่นอน
ส่วนที่เรียกว่า community server นั่น มาจากสาเหตุที่ mysql มันฟรี เลยไม่มี support อะไรครับ
แต่ส่วนของ MySQL Enterprise เป็นการขาย "support" ครับ คือช่วยติดตั้ง ตั้งค่า และปรับการใช้งาน
อาจมีการ training พร้อมทั้ง software ประกอบอย่างอื่น อย่างพวกตัว load balancer หรือ feature ระดับสูง
เพิ่มเติม ที่ "ไม่ได้ใช้ source code ที่มาจากส่วนของ opensource"
ง่ายๆ ก็คือเป็นคนละโปรแกรมกันเลย ตรงนั้นแหละครับที่เค้าเก็บตังค์ได้

คำว่า community คือเป็นการ support จากกลุ่มผู้ใช้ด้วยกัน แค่นั้นเองครับ

อยากทราบว่ามีคำสั่ง sql ที่สามารถหาวันและเวลาที่น้อยที่สุด ไหมคะ
ขอความกรุณาผู้รู้ทุกท่านด้วยนะคะ
ต้องใช้ในงานโปรเจคจบคะ
 ไหว้

Vigour Bravely Brilliant Dignified Beautiful  AM I
โค้ด:
SELECT *
FROM `invoice`
ORDER BY time
LIMIT 1

ORDER BY ใช้เรียงลำดับ โดย default คือ ASC (ascending เรียงจากน้อยไปมาก)
LIMIT จำกัดจำนวน record ที่ query ได้

ไม่รู้ว่าจะตรงกับความต้องการรึเปล่านะ  ปลื้ม

เกือบลืมไปเลยว่าเคยแนะนำตัว
โค้ด:
SELECT MIN(time)
FROM `invoice`

แค่นี้พอครับ

1 --> 2011-03-20 13:00:30
2 --> 2011-03-20 13:00:05   

ใช้ ORDER BY MIN( DATE),MIN(TIME)
แล้ว
ข้อมูลหมายเลข 1 มันออกมาก่นอนะคะ
แทนที่จะได้ข้อมูลหมายเลข 2 เพราะได้บันทึกข้อมูลมาก่อน
ไม่ทราบว่า ทำถูกแล้วหรือว่าคิดส่วนไหนผิดคะ

Vigour Bravely Brilliant Dignified Beautiful  AM I
1 --> 2011-03-20 13:00:30
2 --> 2011-03-20 13:00:05   

ใช้ ORDER BY MIN( DATE),MIN(TIME)
แล้ว
ข้อมูลหมายเลข 1 มันออกมาก่นอนะคะ
แทนที่จะได้ข้อมูลหมายเลข 2 เพราะได้บันทึกข้อมูลมาก่อน
ไม่ทราบว่า ทำถูกแล้วหรือว่าคิดส่วนไหนผิดคะ

ขอบคุณนะคะ
ตอนนี้หาทางแก้ได้แล้วคะ

มาแอบดู ไม่มีใครสอนต่อแล้วเหรอ

อ๊ะ  กำลังเรียนตัวนี้เลย เทอมโปรเจคมีที่พึ่งพิงแล้ว ปาบปื้ม  กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12