หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 ... 122

ผู้เขียน หัวข้อ: :+: เทคนิคภาพถ่าย :+:  (อ่าน 516265 ครั้ง)
เจ๋ง กรี๊ดดดดด แต่บ้านเราไม่มีหิมะนิหวา ฮือๆ~

ใช้รังแคแทนละกัน

แต่แฟลชเนี้ยไม่ชอบเหมือนกัน

รู้แค่ว่าเปิดแล้วรูปจะแปลกๆ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
เจ๋ง กรี๊ดดดดด

แต่ใช้ตังค์

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

อย่างรูปเนี้ย ตูถ่ายตอนตีีสี่กว่าๆ
มืดมาก หิมะกำลังตก ก็ใช้ เปิดชัตเตอร์ให้นานหน่อย บวกกับตบแฟลชเค้าไป

นั่นคือแฟลชจะยิงออกไปทันที
ในขณะที่ Shutter ก็ยังเปิดรับแสงจากฉากหลัง
ทำให้หิมะ หยุดนิ่ง แล้วก็เห็นฉากหลังด้วย
(เทคนิคเรียกว่า front curtain sync )

ชอบ สวยมากค่ะ  กรี๊ดดดดด

Las Noches Rubicundior
.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.พ. 2007, 14:41 น. โดย ถั่วงอก » บันทึกการเข้า

ถ้าใช้ถูกที่ถูกเวลาครับ หรือบริเวณที่แสงน้อยๆ การยิงแฟลชตรงๆกับตัวแบบจะทำให้มิติหายไป ตัวแบบจะดู

แบนๆ ต้องใช้เทคนิคเบลาซ์แฟลชหรือชิ่งแฟลชเข้ามาช่วยครับ หรือใช้รีเพลกซ์เข้ามาช่วยลบเงาที่ไม่ต้อง

การครับ

การถ่ายรูปกลางคืนจำเป็นต้องใช้แฟลชช่วยเป็นอย่างมากครับ ได้แฟลชไกด์นัมเบอร์ดีๆจะช่วยเบาแรงได้มากครับ อย่างที่เฮียณตบอกครับ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
รูปถ่ายหิมะสวยดีครับ  ฮิ้ววว

//

เรื่องใช้แฟลชแรกๆนี่พยายามหลีกเลี่ยงมากๆๆ ใช้ขาตั้งกล้อง ถ่าย m แทน

ส่วนอวตารข้างๆนี่ ถ่ายในห้องมืดๆ นะ
ใช้แฟลชช่วย
พอดีเพดานมันเป็นไม้เหลืองๆหน่อยแบบ บังกโล
เลยยิงแฟลชขึ้นเพดาน
iso 1600 // awb // วัดแสง + ((ที่เหลือจำไม่ได้))

เลยออกมาเป็นแบบนี้
อีกภาพก็ทำแบบเดียวกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ม.ค. 2007, 10:51 น. โดย ชาร์ป » บันทึกการเข้า

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
สวยครับ  กรี๊ดดดดด
 กรี๊ดดดดด

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.พ. 2007, 14:40 น. โดย ถั่วงอก » บันทึกการเข้า

เลนนี่ จะมีปัญหาเรื่องเงินครับ  เอือม

ตินนี้กะว่าจะหา fisheye มาเล่นนะเนี่ย  ฮิ้ววว

เลนนี่ จะมีปัญหาเรื่องเงินครับ  เอือม

ตินนี้กะว่าจะหา fisheye มาเล่นนะเนี่ย  ฮิ้ววว

อินเทรนด์จริงๆ ใช้ศัพท์ใหม่ด้วย

คริคริ

มีศัพท์ใหม่ต้องรีบใช้ครับ เดี๋ยวกระแสหมด  หมีโหดดดด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ม.ค. 2007, 17:51 น. โดย ชาร์ป » บันทึกการเข้า

สุดยิดเลย กรี๊ดดดดด

เคยซื้ออุปกรณ์เสริมกล้องแค่อย่างเดียวคือเลนส์มาโคร+ไวด์ในตัวด้วยแหละ
เลยได้ทั้งเวอร์ชั่นโลกกว้างและโลกแคบในราคาประหยัด
(ใช่ซี้ ถึงตูจะไม่หล่อ แต่ตูก็จนนะ)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
จนแต่ใช้ mac นี่นะพี่แอน เหลือบ

///

กล้องดิจิตอลตัวเล็ก  ก็มาโครดีนะเดี๋ยวจะลองมาโครมาดู
แต่นอยเพียบเลย a530 // 5000 บาท

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 ... 122