หน้า: 1 ... 100 101 102 103 104 105 106 [107] 108 109 110 111 112 113 114 ... 122

ผู้เขียน หัวข้อ: :+: เทคนิคภาพถ่าย :+:  (อ่าน 516202 ครั้ง)
อ่า .. ถ้าดู histogram เป็นก็พอช่วยได้อ่ะครับ แต่ผมก็พกผ้าดำไปทุกทีเหมือนกัน

จะมีอะไรสนุกมากกว่าการถ่ายรูปเป็นไม่มี
ถามนิดนึงครับ ถ้าแอยากเก็บภาพในร้านมืดๆ
ที่มีแสงสว่างบนเวทีแบบนี้ เราตั้งค่าของกล้องยังไง

ไม่ใช้แฟลชละกันนะครับ
มีวิธีไหนอีก นอกจากเพิ่ม ISO

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo

ถ้าบนเวทีขยับตลอดนี้ เปิดหน้ากล้องนานๆ ไม่ได้เลยนะครับ จะได้ภาพติดวิญญาน  ฮือๆ~

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ไม่เพิ่ม ISO ก็เพิ่มขนาดกล้องครับ อู้ย..

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 อู้ย.. อู้ย..

ความไวแสงสูงๆ กับวัดแสงที่ตัวละคร หรือเปล่า
ถ้าบนเวทีไม่เคลื่อนไหวเร็วมาก ก็พอจะได้นะ
ขึ้นกับสปอทไลท์ครับ ที่ผมเจอมา iso 800 เราได้สปีดที่ 200 f4.5

ยังไงก็ต้องอัด iso ครับ ถ้าใช้ขาตั้งกล้อง ก็จะได้สปีดช้า คนเคลื่อนไหวบนเวทีก็เป็นคลื่นเลย เปิด f กว้างๆก็ได้ subject ไม่ครบดีไม่ดีหลุดโฟกัสอีก ไหว้

โอเคครับ พอได้แนวการถ่ายบ้างละ
เดี๋ยวจะลองไปถ่ายปาร์ตี้ดู
 อืมมมมห์

ไปอ่านเจอในหนังสือ ดิจิคาเมล่า
ว่า

การทำหยดน้ำให้ใสเป็นหยดสวยๆให้ใช้ กลีเซอรีน แทนน้ำเปล่า
เพราะจะสามารถคงสภาพเป็นหยดได้ดีกว่าน้ำเปล่า

ที่ไทยหาซื้อได้ที่ไหนครับ  หมีโหด~

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
ถ้าแถวนั้นก็ลองไปตรงปากทางเข้าเมืองเอก
ร้านอยู่ฝั่งซ้าย เข้าไปสักครึ่ง - 1 กิโล
ขายสารเคมี อุปกรณ์พวกใส่ชุดทดลองวิทยาศาสตร์น่ะชาร์ป
เคยเห็นเมื่อปีสองปีก่อน ไม่รู้ตอนนี้ร้านยังอยู่ไหม

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ศรีสำอางค์ สี่แยกวัดตึก แถวสำเพ็งเห็นว่าขายหลายร้านอะ ไม่ก็ศึกษาภัณฑ์ลองถามดู  อ๊าง~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ค. 2009, 09:07 น. โดย เบล » บันทึกการเข้า

ถ่าย raw แล้วมาแก้สีได้มั้ยครับ อาจจะช่วยได้บ้าง

นักเขียนการ์ตูนรายปี
เอาน้ำมันพืชมาสกัดเอากลีเซอรีนเองเลยดิ

แล้วก็เอาแปลงเป็นไตรกลีเซอรีน

ง่ายสุดไปร้านขายยานะ
แล้วซื้อที่สวนตูดน่ะ
มีส่วนผสมเป็นกลีเซอรีนด้วย  กรี๊ดดดดด
หน้า: 1 ... 100 101 102 103 104 105 106 [107] 108 109 110 111 112 113 114 ... 122