หน้า: 1 ... 92 93 94 95 96 97 98 [99] 100 101 102 103 104 105 106 ... 122

ผู้เขียน หัวข้อ: :+: เทคนิคภาพถ่าย :+:  (อ่าน 516200 ครั้ง)
ไล่อ่านมาอย่างซีเรียส เจอพี่เต้ยเข้าไป สำลักเลย

กาก
สำรักต่างหาก  เกย์แอบ
ที่เป็นแชมป์มวยโอลิมปิกอะนะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
นั่นมันสมรัก  โวย
ขอบใจ (เหงื่อแตกพลั่ก)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ครูครับ ผมขอถามคุณครูครับ
1. ผมจะถ่ายยังไงให้ชัดทุกระยะครับ
2. เวลาผมตั้งเวลาถ่ายตัวเองต้องใช้ mode ไหน
ที่ลองมันจะจับโฟกัสก่อนตั้งเวลา แล้วจะทำยังไงให้ตัวผมชัดละเนี่ย

1.ตั้งระยะไปที่อินฟินิตี้เลยครับ

2.เป็นผม ผมมานวลโฟกัส ไม่ก็ซื้อรีโมท หมีโหด~

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~
ชัดทุกระยะนี่เป็นคำถามที่ง่าย แต่ตอบยากมากเลย
ถ้าเราชัดจริงๆ แบบชัวร์ๆ ก็ขากล้อง ต่อด้วยรีโมท  กร๊าก
ชัดทุกระยะนี่ ตามทฤษฎีคือ เราต้องโฟกัสไปที่ Hyperfocal
แต่ปัญหาหลักๆ เลยก็คือ เลนส์ที่ความยาวโฟกัสต่างกัน
รวมไปถึงภาพที่เราจะถ่าย มีผลต่อการคำนวณหาจุด Hyperfocal ทั้งสิ้น  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ดังนั้น วิธีมักง่ายแบบตูคือ
โฟกัสไปที่หนึ่งในสามของภาพ(นับจากด้านหน้า)
ปรับรูรับแสงให้แคบเข้าไว้
ก็จะได้ภาพที่มีความชัดทุกระยะประมาณนึงล่ะ

แต่หลักการนี้ก็ใช้ไม่ได้กับการถ่ายมาโครนะ
เพราะถ้าถ่ายมาโคร เขาจะโฟกัสที่วัตถุที่อยู่หน้าที่สุดแทน

1.ตั้งระยะไปที่อินฟินิตี้เลยครับ
มันตั้งยังไงล่ะบักกันย์ โวย

ชัดทุกระยะนี่เป็นคำถามที่ง่าย แต่ตอบยากมากเลย
ถ้าเราชัดจริงๆ แบบชัวร์ๆ ก็ขากล้อง ต่อด้วยรีโมท  กร๊าก
เกินความคาดหมายมากที่พี่ปุ๊กมาตอบ  กรี๊ดดดดด

ชัดทุกระยะนี่ ตามทฤษฎีคือ เราต้องโฟกัสไปที่ Hyperfocal
แต่ปัญหาหลักๆ เลยก็คือ เลนส์ที่ความยาวโฟกัสต่างกัน
รวมไปถึงภาพที่เราจะถ่าย มีผลต่อการคำนวณหาจุด Hyperfocal ทั้งสิ้น  (เหงื่อแตกพลั่ก)
ไปหาข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับ Hyperfocal ได้แต่ทฤษฎีจริงๆ ใช้ไม่เป็นเลย  มึนตึ้บ

ดังนั้น วิธีมักง่ายแบบตูคือ
โฟกัสไปที่หนึ่งในสามของภาพ(นับจากด้านหน้า)
ปรับรูรับแสงให้แคบเข้าไว้
ก็จะได้ภาพที่มีความชัดทุกระยะประมาณนึงล่ะ
เข้าใจง่ายกว่าข้างบนเยอะเลยครับ  หยี

แต่หลักการนี้ก็ใช้ไม่ได้กับการถ่ายมาโครนะ
เพราะถ้าถ่ายมาโคร เขาจะโฟกัสที่วัตถุที่อยู่หน้าที่สุดแทน

ขอบคุณทุกคำตอบ และคำแนะนำครับ  ไหว้+++

เคยเห็นภาพจากรูรับแสง 32
ชัดตั้งแต่กิ่งไม้ที่เป็นโฟกราวน์ ยันยอดหญ้าหลังดอย  ชิ
เคยเห็นภาพจากรูรับแสง 32
ชัดตั้งแต่กิ่งไม้ที่เป็นโฟกราวน์ ยันยอดหญ้าหลังดอย  ชิ

รูรับแสง 32  โวย
แต่เวลารูรับแสงแคบมากๆ(Fเลขเยอะ)
กล้องมันก็อ่อนไหวเหลือเกิน
แคบถึงสามสิบสองเนี่ย ถ้าพี่ไม่ใช้ขาตั้งกล้อง
กลายเป็นภาพสามมิติไปเลย เพราะเบลอขั้นเทพ

จริงๆแล้ว ถ้าระยะหลังไม่ลึกมาก ภาพชัดทุกระยะไม่ใช่เรื่องยาก
แต่ถ้ามีความลึกของภาพเยอะๆ เช่นถ่ายคน หลังคนมีต้นไม้
ทะลุไปดอย ไปทะเล ความแคบของรูรับแสงต้องมีค่าสูงมาก
ถ้ามือนิ่งไม่พอ อย่าได้ริลอง

แล้วทำไมต้องตกใจพี่มาตอบด้วยเนี่ย  กร๊าก

อยากรู้ว่าทำยังไงให้แส่งมันวื้บๆ โดยที่ object ยังชัดอยู่น่ะครับ
ปรับ flash ยังไงหว่า  โวย

บางภาพมีการเบิ้ล object ได้ด้วย หยั่งกะสตรีท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.พ. 2009, 14:59 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

นักเขียนการ์ตูนรายปี
เบิ้ล object แบบนี้รึเปล่าครับ
เห็นเพื่อนมันเคยทำ ผมเองก็ทำไม่เป็นหรอกนะ  กร๊าก

แอบอ้าง
external flash แต่ไม่ใช่ไฟสตูคับเพราะถ่ายในห้องน้ำ 5555 ใช้ 580EX ครับ สาดไฟไปด้านข้างใช้ shutter speed 1s ครับ และก็ใช้เทคนิค long shutter speed ร่วมกับ ไฟ flash แบบ strobe ให้หนึ่งวินาทีสาดไฟ สามครั้งมันเลย capture หน้าผมสามทีอ่ะครับ เทคนิคนี้ใช้เหมือนกับพวกถ่ายภาำพกีฬาอ่ะครับถ้าพี่เคยเห็นแบบถ่ายภาพ action แบบตีเทนนิสอ่ะครับ
หน้า: 1 ... 92 93 94 95 96 97 98 [99] 100 101 102 103 104 105 106 ... 122