หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: กระจู๋(ขอ)ระบายอารมณ์(บ้าง)  (อ่าน 3904 ครั้ง)
ค่าไฟฟ้า เลทได้จากคนเดินบิล 7 วัน แล้วเตือนอีก 3 วันถึงจะตัด
ค่าโทรศัพท์ นับถึงต้นเดือน ตัดวันที่ 25
ค่าอินเตอร์เน็ต ลืมจ่ายไป 1 รอบ เดือนที่ 2 มียอดมาในบิล 2 รอบ ไม่ปรับไม่ตัด
ค่าแอร์ งวดที่ 3 ส่งช้าไป 1 วัน(ติดวันอาทิตย์) เจ๊บอกว่าติดขัดอย่างไรโทรบอกได้นะค้า หรือจะให้ลูกน้องไปเอาก็ได้ (แจ๋ว แจ๋ว)

เดือนมิถุนายนนี้ เงินออกวันศุกร์ที่ 30 ถึงบ้านก็ 5 โมงเย็นแล้ว ดูร้านบ้างอะไรบ้าง เออ...ส่งคอมพิวเตอร์ร้านแถวบ้านนะ งวดที่ 4 แล้ว ไว้พรุ่งนี้เช้าก็ได้...

เช้าวันเสาร์ ที่ 1 ก.ค. รีบร้อนไปหน่อย ลืมหยิบติดมาด้วย เลยขอยกยอดเป็นตอนเย็นหลังเลิกงานละกัน
5 โมงครึ่งถึงบ้าน ฝนตกไม่ลืมหูลืมตา เลยตกลงกันในบ้านว่า ไว้เช้าวันรุ่งขึ้นก็ได้

รุ่งขึ้นวันอาทิตย์ พกเงินไปพร้อม ตั้งใจเรียบร้อย ไปถึง...อ้าว...ร้านปิดนี่หว่า คงไม่เป็นไรมั้ง วันจันทร์ก็ได้ เลยไปวันเดียวเอง แถมติดวันอาทิตย์ด้วย

วันจันทร์ไปจ่าย โห...โดนค่าปรับ 900 กว่าบาท (คอม 4 เครื่อง) ผมก็บอกว่า โห...วันเดียวเองแท้ๆ วันเสาร์กลับมาฝนตกหนัก วันอาทิตย์ร้านคุณก็ปิด ไม่ได้มีเจตนาจะเบี้ยวเลยสักนิด เออ...ถ้า 7 วัน 10 วันว่าไปอย่าง (เหงื่อแตกพลั่ก)

ร้านไม่ยอมครับ บอกว่าคุณเลยวันนัด จะกดสัญญาให้ดูในคอมเลยก็ได้ว่าตกลงกันไว้ยังไง 3cษ 3cษ 3cษ 3cษ 3cษ

ระบายครับ ขอระบาย...นี่คือน้ำใจคนไทย บ้านผมอยู่เลยเข้ามาด้านใน ร้านที่ว่าอยู่ถนนด้านหน้าตลาดที่จะออกถนนใหญ่ ห่างจากบ้านผมประมาณไม่ถึง 1 กิโลเมตร ช่างที่มาส่งเครื่องคุยกันถูกคอ ยังแวะมาหาครั้ง2ครั้ง ผมขาดเหลืออะไรก็แวะไปซื้อ...

ผมไม่เถียงหรอกครับว่าผมผิดนัด แต่...เฮ้อ...น้ำใจครับน้ำใจ... 3cษ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ก.ค. 2006, 20:55 น. โดย mitrapap » บันทึกการเข้า
โลกของผู้ใหญ่ช่างซับซ้อนซ่อนเงื่อนเพื่อนทรยศ
ยังดีนะผมเพิ่งวัยรุ่น

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ยินดีด้วยครับ  (แจ๋ว แจ๋ว)

Today you , Tomorrow me.
ถ้าพี่แอนวัยรุ่น
อรก็ทารก  หมีโหดดดด

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
พอเข้าใจค่ะ
เคยโดนเหมือนกัน
เน็ตโดนตัด จ่ายไม่ทัน

ค่าน้ำต้องไปจ่ายที่นิติบุคคล ผมทบยอดสองเดือนจ่ายที ตลอดเลย
ไม่มีปัญหา ไม่มีค่าปรับ  ฮิ้ววว

แต่ค่าไฟนี่ไม่ได้เลยนะ พลาดไปนิด ตัดเลย  หมีโหดดดด

Today you , Tomorrow me.

โลกแห่งเงินตรา เศร้า

งบน้อย
โดยปกติ ผมไม่เคยซื้อคอมจากที่อำเภอเดียวกันอยู่แล้ว เพราะราคาบวกโหด อย่างแย่หน่อยก็ซื้อในตัวจังหวัด แต่เพราะเซียร์รังสิตใกล้นิดเดียว ก็มักจะดิ่งไปที่นั่นมากกว่า

ร้านนี้ที่ใกล้บ้าน เพื่อนฝูงก็พูดกันมาหนาหูว่าโหด (เจ้าของเป็น สจ.ผู้หญิง) พอดีว่าภรรเมียรับราชการครู แล้วร้านนี้เขาไปเปิดโปรโมชั่นถึงในโรงเรียน ก็ซื้อในนามข้าราชการในราคาที่(เขาว่า)ถูกกว่าหน้าร้าน ผมก็เออออว่าดีตามไปด้วย เพราะได้เครื่องมาเพิ่มในร้านอีก 4 เครื่อง เครดิต 1 ปี

คนซื้อก็เป็นครู สอนเด็กอยู่โรงเรียนเลยร้านคอมมาสัก 500 เมตร ถ้าจะโกง มันจะโกงไปทางใหนกันได้ ความเป็นข้าราชการค้ำคออยู่อย่างนั้น

ภรรเมียผมจะไปฉะให้ได้ ผมต้องปรามอยู่นาน เออ...นึกถึงอาชีพเราบ้าง นึกถึงผ.อ.ที่เซ็นต์ค้ำประกันบ้าง แล้วเราก็ผิดจริง...

ถึงแม้จะเลยวันนัดไป 1 วันก็เถอะ...เวรเอ๊ยยยยยยยยยย...
คราวหน้า ไหนๆก็เลยแล้วก็อ้อยอิ่งต่อไปอีก 29 วันเลยไหนๆก็ต้องเสียค่าปรับ ลันล้า

หรือไม่วันนี้ที่เค้าบอกว่ายังไงก็ต้องปรับ
เราก็ชักเงินเราคืนมา บอกว่า ไหนๆก็จะปรับแล้ว ยังไม่จ่าย ลันล้า
เพราะแบบนี้ไงครับ ทำให้ผมอยากได้อะไรผมจะตัดใจซื้อด้วยเงินสด ไม่เคยคิดว่าระบบผ่อนมันจะช่วยผ่อนภาระใให้เราเหมือนชื่อหรอกครับ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ดีที่ยังไม่ต้องใช้เงินมากมายอ่ะ  นี่ถ้าได้ใช้เงิน  อิโจ้ตายแน่นอน

Jo * W h o : ...
เมื่อวานซืน รีดผ้าอยู่ดีๆ เตารีดก็ระเบิดตูม

ไฟดับ โทรตามการไฟฟ้า ห้าโมงเย็น

มาถึงห้องผม สี่ทุ่มครึ่ง

นรก  โวย

กาก
เมื่อวานซืน รีดผ้าอยู่ดีๆ เตารีดก็ระเบิดตูม

ไฟดับ โทรตามการไฟฟ้า ห้าโมงเย็น

มาถึงห้องผม สี่ทุ่มครึ่ง

นรก  โวย
การให้บริการซ่อมบำรุงก็จะเป็นไปตามลำดับความสำคัญครับ อย่างกรณีของคุณถลอก ถ้าไฟดับเฉพาะห้องของคุณถลอกห้องเดียวและเป็นเหตุขัดข้องเนื่องมาจากผู้ใช้ พนักงานผู้ให้บริการที่รับผิดชอบอยู่อาจติดภาระกิจแก้ไขเหตุที่รุนแรงและมีความเสียหายมากกว่า จึงไปดำเนินการให้ช้าครับ แต่ถ้ามองกันในแง่ร้าย ก็แสดงว่าพนักงานซ่อมบำรุงอยากได้เงินค่าล่วงเวลาครับ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
วันก่อนพ่อผมไปจ่ายค่าบัตรเครดิตครึ่งนึง (ไม่มีตังค์)
วันรุ่งขึ้นเอาไปจ่ายที่เหลือ แม่งคิดเพิ่มเกือบพัน โวย

ถ้ามีการชำระบัตรเครดิตหลังครบกำหนดจ่าย เขาคิดดอกเบี้ย (18-25% แล้วแต่บริษัท) โดยนับตั้งแต่วันที่มีการแจ้งยอดใช้จ่ายจากร้านค้าไปน่ะครับ (โดยทั่วไป 1-3 วันหลังจากที่มีการรูดบัตรจ่ายเงิน) ดอกเบี้ยถึงกระฉูดเป็นพัน บริษัทบัตรเครดิตถึงได้รวยวันรวยคืนไง

คิดในแง่ดี ใช้เจ้านี่เป็นเครื่องมือในการบริหารการใช้เงิน (แจ๋ว แจ๋ว)

งบน้อย
หน้า: [1] 2