หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อเสนอที่ไม่อาจปฏิเสธได้?  (อ่าน 5218 ครั้ง)
ขออ้างคำพูดท่านดอนหน่อย  ฮี่ๆ

เรื่องของเรื่องก็คือ ถ้าเราไปเจอสถานการณ์ที่เราถูกบังคับ ยัดเยียด
หรืออะไรก็ตามที่เราต้องฝืนใจดู มอง เห็น กระทำ จากอำนาจมืด ผู้ใหญ่ หรืออะไรก็ตามแต่

เราควรจะทำยังไงคะ มันมีทางเลือกทางเดียวคือทำใจเหรอคะ
มีทางออกที่ดีกว่านั้นมั้ยคะ  ง่ะ

ยกตัวอย่างที่เจอมาเมื่อไม่นาน
สมมติว่าเราจะจัดงานมีตติ้ง เฮฮาปาจิงโกะกัน
อยู่ๆ มีผู้ใหญ่มาคว้างานนั้นไปเป็นงานประชุมซะฉิบ แบบสวมรอยคว้าพุงปลาเฉยเลย
เราทำได้แค่เคืองหรือทำใจแค่นั้นเหรอ  ง่ะ

หรือว่าเรื่องของเรื่องมันเป็นเพราะคนกลุ่มหนึ่งต้องการทำในสิ่งที่ถูก แต่อีกกลุ่มเป็นพวกที่ยังไงก็ได้ สังคมมันเลยอีหลักอีเหลื่อแบบนี้

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
พอเข้าใจสถานการณ์ ง่ะ

ถ้าเป็นในหนัง ให้ตะโกนด่าพ่อ
แต่ถ้าเป็นในชีวิตจริง ให้สงบสติอารมณ์ แล้วเข้าประชุมอย่างว่าง่าย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แล้วผู้ใหญ่คนนั้นมียศที่เราจำใจต้องยอมไหมหล่ะ

ถ้ามี ก็เงียบๆแล้วตามเขาไปครับ

สถานะการณ์แบบนี้ ใครทำงานแล้ว เจอบ่อยครับ  เกย์ออก

กาก
เรื่องแบบนี้ไม่แปลกสำหรับสังคมไทย  ตูเองก็เจอมาเยอะ  ตราบใดที่ยังเป็นลูกกระจ๊อกเค้าอยู่  จงทำใจเถอะว่า  มันจะมีแบบนี้มาให้เหนื่อยใจอีกแน่นอน   เอือม

โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ
ป้องกันสิทธิของตัวเองโดยการพูดออกไป

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ทำใจ เค้าอำนาจใหญ่กว่า เราขวางก็อาจจะโดนว่าไม่เคารพ
ถ้าทำตามก็เป็นลูกน้องที่ทำตัวดี ฮิ้ววว

บางทีก็แล้วแต่เหตุผล ถ้ามีผู้ใหญ่บางส่วนเข้าข้างเราอยุ่บ้าง อาจจะพอช่วยพูดได้
แต่ว่า จะมีมั้ยเท่านั้น

กำลังโหลดข้อมูล .....
คงต้องทำใจ
และจำเอาไว้ว่าโตขึ้น มีอำนาจ มีลูกน้อง(เหมือนเราในตอนนี้)

เราจะไม่ทำแบบนี้เหมือนที่เค้าทำกับเราครับ

เพื่อนของเราชื่อความเหงา
เถียงก็โดนไล่ออกซิครับ (กรณีที่ทำงาน)  เกย์ออก

กาก
...ช่างมัน
ค่อยทำใหม่คราวหน้าก็ได้ ไม่รีบ  ฮิ้ววว

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo

คุยดี ๆ ครับ เถียงได้แต่อย่าใส่อารมณ์

ผมใช้วิธีนี้และได้ผลมาตลอด (ผลที่ว่าคือความเข้าใจตรงกันทุกฝ่าย)

ผมอาจจะโชคดีที่เจอผู้ใหญ่ดีด้วยมั้ง

งบน้อย
รอต่อคิวทำต่อหลังจากที่โดนคว้าไปกินแล้วกันครับ

หลงรักเสน่ห์สาว Punk วันทุกวันมีแต่หน้าเธอ

High & Mighty Color
เพชรแท้แม้จะอยู่ในโคลนตม รัศมีของเพชรก็ยังคงเปล่งประกาย อย่าหมดกำลังใจครับ ในเมื่อเป็นผลงานของเรา คนที่รู้เรื่องและรายละเอียดดีที่สุดก็คือเรา นายได้หน้าแต่เราได้งานครับ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
คราวหน้าเราก็จัดปาร์ตี้ในห้องประชุมเลยค่ะ  หมีโหดดดด

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก

คราวหน้าเราก็จัดปาร์ตี้ในห้องประชุมเลยค่ะ  หมีโหดดดด

เอ่อ...
เรื่องของเรื่อง...
เค้าไม่มีปัญญานัดคนกันเอง
ก็เลยจะมาจัดประชุมกันในห้องปาร์ตี้ของเรานี่สิครับหมี
น่าเคืองมั้ยล่ะ
 ง่ะ

My Life, My Pride, is Broken
งั้นหลอกมันมาประชุม แล้วเราจัดปาร์ตี้  หมีโหดดดด

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
หน้า: [1] 2