หน้า: [1] 2 3 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: ดึง XML มาแสดงผลยังไงครับ  (อ่าน 59184 ครั้ง)
คือเมื่อกี้คุยเอ็มกะป๋าไปเรื่อย
เลยลามมาถึงเรื่องของ XML ครับ

www.intentionallies.co.jp/content_normal.html
เห็นจากเว็บนี้แล้วโอ้ว พระเจ๊าจ๊อดบุชมากๆ เลย
เพราะเขาเอามันมาใช้ได้อย่างบ้าพลังอหังการมากๆ

ทีนี้คือคำถามครับ
ผมอยากทราบหลักการและโค้ดคร่าวๆ เบื้องต้น
เกี่ยวกับการดึงเอา XML มาแสดงผลในแฟลช

เอ้า ตัวอย่างเช่น http://www.digg.com/rss/index.xml นี่ก็ได้
เหมือนถ้าจะใช้แฟลชดึงฟีดมาแสดงนี่ ทำยังไงครับ

ขอบคุณครับ ปลื้ม

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อยากให้ปูพื้นเรื่อง XML กับ RSS หน่อยน่ะครับ
เอ่อ คืองี้ ที่คุยกันเห็นว่า XML database เหมือนการใช้ TEXT FILE เก็บข้อมูล ถูกหรือเปล่า แต่ XML มีคำสั่งในตัว

แต่ทีนี้มันดีกว่า sql database ด้านไหนมั่งครับ (ความจริงอยากใช้เหมือนกัน)

อ้อ แล้วยังมีเรื่อง RSS อีกครับวอนผู้รู้ช่วยอธิบายให้เห็นภาพด้วยนะครับ แก่แล้วตามเทคโนโลยีไม่ทันซะแล้ว

พอดีสมัยก่อนเคยใช้พวก text file เก็บข้อมูลแล้วมันมีปัญหาเวลารวนแล้วหาสาเหตุไม่เจอ Xml จะสามารถเกิดอาการแบบนี้มั้ยครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ใช่คับ XML เหมือนกับการเก็บ DB ใน text file แต่มันดีกว่าไม่ใช่เพราะมีคำสั่ง เพราะจริงๆ XML เป็นแค่มาตรฐานการเก็บข้อมูล ไม่ได้มีคำสั่งอะไรในตัวเลย ที่มาคงมาจากคนคุ้นเคยกับ HTML tag เพราะมันมองง่าย และเป็นระเบียบ.. ทีนี้เลยเอามาประยุกต์ใช้กับการเก็บข้อมูลแบบ text ซึ่งแต่ละคนก็กำหนดรูปแบบเอาเอง... เช่น ตะก่อน เวลาเก็บข้อมูลสมาชิกใน text ผมอาจจะกำหนดเป็น

XSaint::แมว::xs@xs.com::01-666-6666
Layiji::หมา::lay@exe.com::06-696-9696
iannn::ยักษ์::ian@ian.com::09-444-4444

ผมติ๊ต่างใช้ :: เป็นมาตรฐานของผมเองในการแบ่ง field แล้วก็ระลึกเอาเองว่า field แรกคือ ชื่อ field ถัดมาคือสถานะ ฯลฯ... ซึ่งต้องมานั่งทำความเข้าใจ ถอดความอีกที สำหรับคนที่ไม่ใช่ผู้ตั้งมาตรฐาน

ทีนี้ถ้าผมเปลี่ยนรูปแบบให้เป็น XML ซึ่งรูปแบบคล้ายๆ <html> และทุกคนเข้าใจได้ง่ายในปัจจุบัน ก็อาจจะเป็น
<member>
     <name>XSaint</name>
     <status>แมว</status>
     <email>xs@xs.com</email>
     <mobile>01-666-6666</mobile>
</member>
<member>
     <name>Layiji</name>
     <status>หมา</status>
...
...

พอจะมองเห็นว่ามันเป็นระเบียบ และเข้าใจง่ายขึ้นหรือป่าวคับ

ทีนี้มันดีกว่า SQL ยังไง... ก็คือ จริงๆมันไม่ดีกว่า
และจริงๆก็ยังต้องใช้ SQL เหมือนกัน... เพียงแต่ว่า SQL มักจะใช้เป็นฐานข้อมูลของ server นั้นๆ เก็บไป และดึงออกมาแสดงในเว็บนั้นๆ ด้วยระบบรักษาความปลอดภัย การ access เข้าฐานข้อมูลโดยต้องมีรหัสผ่าน ซึ่งปกติมันก็ฝังอยู่ใน php asp ในส่วนที่เปิด connection ก่อนเรียกข้อมูลออกจาก SQL DB ... จึงเห็นว่าเป็นระบบภายในส่วนตัว

ทีนี้มาถึงยุคที่แชร์ข้อมูลผ่านเน็ทกัน ก็มีคนคิดว่าข้อมูลบางอย่างถ้าเรากำหนดรูปแบบกลางไว้ ระหว่างองค์กรที่อาจจะต้องการใช้ฐานข้อมูลร่วมกันบางส่วน เราก็จะแชร์ข้อมูลกันได้ เลยออกมาเป็นว่าเราแชร์ข้อมูลกันผ่านข้อมูลที่จัดรูปแบบ แบบ XML ... เช่น บ. ประกันชีวิต ต้องการแชร์ข้อมูลของลูกค้า ให้กับ โรงพยาบาล ทั้ง 2 องค์กรก็อาจจะเก็บข้อมูลตัวเองในรูปแบบ SQL DB แต่เวลาจะส่งให้กันละกัน ก็มีโปรแกรมระหว่างกลางที่เปลี่ยนรูปแบบให้อยู่ใน XML แล้วส่งไปให้อีกฝ่ายได้ ซึ่งก็เข้าใจตรงกันว่าแต่ละ Tag มีความหมายอย่างไรในการเอาไปแสดงผล หรือเก็บข้อมูลต่อไป เป็นต้น

โดยส่วนตัว ถ้าผมไม่ได้ต้องการจะแชร์ข้อมูลส่วนนั้นๆกับใคร ผมเก็บลงใน SQL DB ปกติ ผมรู้สึกว่าผมใช้ง่ายและสะดวกผมมากกว่า...

อย่างกรณี wordpress มันก็จะเก็บ entry ต่างๆลงใน SQL DB อย่างเรียบร้อย แต่ว่าพอเราอยาก RSS มันก็จะไปดึงออกมา แล้วจัดให้อยู่ในรูปแบบ XML เพื่อให้คนอื่นมา feed ไปได้ เป็นต้น

ส่วนที่ว่าใน Flash หลักๆ เราก็ใช้ส่วนนี้ในการดึงข้อมูลออกมาแสดงผลต่อไป

โอ้ เข้าใจแจ่มแจ้งเลยทีเดียวครับ

แต่มีคำถามนิดนึงครับ

ไม่รู้ว่าชาร์จผมถูกต้องหรือเปล่านะครับ

Database SQL ------ Connect DB  ด้วย PHP ----- ดึงข้อมูลมา echo ให้อยู่ในรูปแบบ XML ------ Feed อีกทีด้วยคำสั่งใน flash

อย่างนี้พอจะถูกต้องหรือเปล่าครับ แต่ผมยังสงสับตรง Echo จาก PHP ให้อยู่ในรูปแบบ XML มันสามารถทำได้ไหม หรือว่ามีวิธีการที่ดึงจาก SQL อยู่ดีๆก็เป็น XML เลยครับ
(อ้อว่าแต่ถ้าหากว่าเราต้องการใช้ข้อมูลใน sql ด้วย php สามารถทำได้เลยใช่มั้ยครับ)

ขอบคุณครับลุงกามพล เจ๋ง (+ให้เยอะๆ)
สมเป็นป๋าแห่งประเทศไทยในด้านนี้จริงๆ

ส่วนของป๋าเข้าใจถูกต้องแล้วครับ ตามนั้นเลย
แล้วเนื้อหาตรงที่ผมถามนี่ก็ตรงกับของป๋าพอดีครับ
ว่าด้วย

1.
มันมีไวยากรณ์อะไร หรือศัพท์บัญญัติยังไงในการ "ดึง" ออกมาใช้ในภาษา PHP
(ตามที่ผมเข้าใจไปเอง มันก็เหมือนวาน PHP ให้ชวยเขียน Text File ให้หน่อย ใช่ไหมครับ)

2.
มันมีไวยากรณ์อะไร หรือศัพท์บัญญัติยังไงในการ "ดึง" ออกมาใช้ใน Actionscript
(จากภาพเรียกน้ำย่อยข้างบนนี่แสดงว่าก่อนอื่นเราต้องแม่นกับวิธีใช้เฉพาะตัวของมันก่อน)

วิธีที่ดีที่สุดคืออยากรบกวนลุงท็อปหรือผู้รู้ท่านใดก็ได้ ช่วยยกตัวอย่างโค้ดขึ้นมาสักชุด
แบบที่ดึง xml ขึ้นมาจาก Digg นั่นก็ได้ครับ ว่าจะให้แฟลชมันออกมามีหน้าตายังไง
ขอบคุณแทนชาวโลกทุกคนครับ

ป.ล. http://en.wikipedia.org/wiki/Xml
ให้คำจำกัดความ+อธิบายการใช้งานคร่าวๆ ได้แจ๋วดีครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
โอว ขอเบิ้ลเลย
คำตอบของคำถามแรกเจอแล้วครับ
http://en.wikibooks.org/wiki/Programming:PHP_and_MySQL:XML_and_PHP

งงหนักกว่าเดิมเลย เรื่องคำสั่งครีเอท XML

แต่จับใจความได้ว่ามันสามารถสร้าง ไฟล์ .xml (ใช่นามสกุลนี้หรือเปล่า) โดยมี Tag อะไรเสร็จสรรพ และคล้ายๆกับการสร้าง TXT ไฟล์เลยอะไรอย่างนี้

ถ้าใช่ก็จบขั้นตอนการสร้าง XML แล้ว เหลือแต่ดึงเข้า flash ซึ่งจากที่เฮีย X ชี้ช่องทางให้ดูน่าติดตามมาก

อูย ไฟลุก

คับ flowchart ที่ว่าไว้ ก็ประมาณนั้นอ่ะคับ ส่วนปลายจะเป็น Flash, XML Reader, RSS Feeder หรือ Browser ก็หลักการเดียวกันครับ... ความจริง HTML ก็จัดว่าเป็น XML อย่างนึงเหมือนกันนะ เพราะเป็นเอกสารที่สร้างตามรูปแบบมาตรฐาน XML.... Browser ก็ทำหน้าที่แปลความตามมาตรฐาน Tag ที่กำหนด ว่า b ต้องทำตัวหนานะ... อะไรแบบนี้เป็นต้น

ส่วนการให้ PHP แปลงฐานข้อมูลเป็น XML ก็อย่างที่ใน wikipedia ว่าไว้ครับ หรือว่าจริงๆ ก็ใช้ function พวกนี้ในการจัดการ

ซึ่งหลักๆ เราเรียกกลไก ในการแปลงว่า พาเซ่อ (Parser) แปลไทยตรงๆ ก็ได้คับ ฮาดี

ส่วนให้ Flash อ่าน มา ต๊ะ ไว้ก่อน ... ไว้เดี๋ยวว่างๆ จะลองเขียนแบบง่ายๆดู

...
อันนี้ไม่เกี่ยว แต่พอดีตามไปอ่านใน Link wikipedia อันแรก แล้วนึกขึ้นมาได้ เอามาเล่าขำๆ

ถ้าตาม link นี้เข้าไปตรงประวัติ XML
http://en.wikipedia.org/wiki/Xml

"James Clark served as Technical Lead of the Working Group"

กดที่ชื่อคุณเจม คลาก เพื่อดูประวัติ... จะเข้าใจขึ้น

คือผมเคยเจอแกด้วย... ตอนนั้นผมฝึกงานที่ Nectec... แล้ว XML นี่เพิ่งกำหนดมาตรฐานเสร็จ ใหม่ถอดด้ามเลย... พี่ที่คุมฝึกงานผมก็มาบอกว่าวันนี้ให้ไปฟังบรรยายกับเค้า ก็ไปกัน 3 คนจาก แผนก... คนบรรยายก็คุณเจม คลากนี่แหล่ะ... ซึ่งตอนนั้นผมไม่เคยได้ยินคำว่า XML มาก่อนด้วยซ้ำ... แล้วมันเป็นบรรยายเหมือนภายในองค์กรครับ เล็กๆ นั่งกันรอบๆโต๊ะยาวๆ ประมาณไม่เกิน 20 คนได้ ห้องก็มืดๆ เหมือนห้องไม่พอต้องมานั่งในห้องเก็บของ... พี่แกพูดไทยได้ชัดครับ แต่ตอนบรรยายแกพูดอังกฤษ.... ซึ่งขอบอกว่าตลอดชม. พูด.... อะไร ผมฟังไม่รู้เรื่องเลย...  อ้วก

พอกลับมาที่ออฟฟิศ Nectec ให้ผมทำเอกสารสรุปไอ XML เนี่ย... โอ้ พระเจ้าช่วยกล้วยทอด... กูยังไม่รู้เลยว่าไอ XML เนี่ยมันคือเ.... อะไร...  ฮิ้ววว

สุดท้ายก็ใช้วิธีหาๆ จากในเน็ทแล้วก็ใส่ความมั่วเอา... พิมพ์เป็นเอกสารให้ Nectec ว่ามาตรฐานการกำหนด วางรูปแบบ ตลอดจนการประยุกต์ใช้ XML นี่มันมีอะไรยังไง ประมาณ 7 8 หน้า... รู้สึกทุเรศตัวเองดีแท้  กร๊าก
โห ยิ่งใหญ่มากๆ เลย
นี่ผมถามถูกคนแล้วใช่ไหมครับ
ง่ะ

โห ยิ่งใหญ่มากๆ เลย
นี่ผมถามถูกคนแล้วใช่ไหมครับ
ง่ะ

ผิดครับ เพราะผมไม่เคยใช้เลย กร๊าก
โอ้วว  กรี๊ดดดดด

เพิ่งเข้าใจชัดว่า XML คืออะไรก็วันนี้แหละ  กรี๊ดดดดด
เคยพยายามอ่าน XML ในเล่มแดงน้ำเงินของตา Derek แล้วก็ยอมแพ้หลังจากอ่านไป 5 หน้า  ฮือๆ~
แปลว่าถ้าผมไม่ต้องการ share ข้อมูลกับใคร ไม่ได้ดึงจาก feed ที่ไหน ก็ไม่ต้องไปบ้าพลังทำ xml แต่โหลดดื้อๆด้วย loadVariables() ผ่าน php ดีอยู่แล้วหรือเปล่าครับ  งั้นเหรอ

50 levels avaliable, 22 secrets levels avaliable :P
คิดถึง XML เมื่อจำเป็น ถ้าว่างแทบไม่อยากแตะ ฮิ้ววว
แปลว่าถ้าผมไม่ต้องการ share ข้อมูลกับใคร ไม่ได้ดึงจาก feed ที่ไหน ก็ไม่ต้องไปบ้าพลังทำ xml แต่โหลดดื้อๆด้วย loadVariables() ผ่าน php ดีอยู่แล้วหรือเปล่าครับ  งั้นเหรอ

ในความเห็นผม ผมว่างั้น... เพราะความสมบูรณ์ในการเก็บข้อมูลแบบ DB จริงๆ ไม่ว่าจะใช้ MySQL หรืออะไรก็แล้วแต่ มันถูกหลัก ถูกทาง ของหลักการออกแบบ DB อยู่แล้ว... การ query ต่างๆ ก็กำหนดมาตายตัวให้กับ php ที่ใช้ได้อย่างง่ายดาย และปลอดภัย... ผมเลยยังไม่เห็นความจำเป็นที่จะต้องดันทุรังเอาฐานข้อมูลทั้งหมด มาเก็บในรูปแบบ XML เลย ถ้าเราอยู่แบบระบบปิด... ยกเว้นว่าอยากลอง... ซึ่งผมก็เห็นว่ามีคนทำอยู่
หน้า: [1] 2 3 4 5