หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้ Font ภาษาไทยในโปรแกรมIllus  (อ่าน 10245 ครั้ง)
การใช้ Font ภาษาไทยในโปรแกรม Illus CS2 ไม่ได้จะอยากว่าจะแก้ใขหรือต้องติดตั้งอะไร เพื่อให้ใช้งานภาษาไทยได้ครับ รบกวนพี่ๆ ด้วยนะครับ

อวยชัย
ชุด font ที่คุณใช้ไม่ support กับ illus CS ครับ

ชุดที่ support ต้องเป็นชุด unicode ครับ

ปล.ฟอนต์ทั้งหลายในเว็บนี้ support ครับ (ขอบคุณท่านนายพล) ส่วน ฟอนต์ยี่ห้ออื่นต้องติดต่อตัวแทนจำหน่ายครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
แล้วจะเช็คได้อย่างไร ว่าเป็นชุดที่ ซัพพอร์ต UNICODE หรือไหมค่ะ ถ้าไม่ซัพพอร์ต ต้องติดตั้งโปรแกรม ใหม่หรือว่ามีตัวแก้ครับ

อวยชัย
นั่นสิเช็คยังไงก็ไม่รู้ครับ แต่ถ้า illus CS ใช้ไม่ได้ อาการคือขึ้น ??????? ก็แสดงว่าใช่ unicode ครับ

แล้วจะเช็คได้อย่างไร ว่าเป็นชุดที่ ซัพพอร์ต UNICODE หรือไหมค่ะ ถ้าไม่ซัพพอร์ต ต้องติดตั้งโปรแกรม ใหม่หรือว่ามีตัวแก้ครับ

อวยชัย

ตกลงคุณอวยชัยนี่ผู้หญิงหรือผู้ชายละเีนี่ยะ  งง

เอาวิธีเช็คง่าย ๆ ว่าใช่ฟอนท์ unicode หรือเปล่า บนวินโดส์
เปิด Character Map ขึ้นมา
แล้วคลิกที่ชื่อฟอนท์ที่ต้องการเช็ค
มองหา ก แล้วคลิก (บางฟอนท์อาจมี ก 2 ตัว)
แล้วดูที่มุมล่างซ้าย
ถ้าเป็น U+0E01 Thai Character Ko Kai ให้เดาไว้ก่อนว่าเป็นฟอนท์ unicode แต่ก็มีบางฟอนท์อย่าง DSE ไม่เชิง unicode แท้

ถ้ากด ก แล้วเป็นอย่างอื่นฟันธงไปเลยว่าไม่ใช่ฟอนท์ unicode  ฮิ้ววว

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
อันนี้ผมงงเอง  Character map อยู่ตรงไหนเหรอครับ  ง่ะ

เพิ่งบูตมาเล่น ubuntu เมื่อกี้  ฮิ้ววว กำลังเห่อเวอร์ชั่นใหม่แจ่มจิดจริง ๆ  เจ๋ง

เหมือนเฮียเอ้จะเคยบอกไปแล้วนะครับ
ถ้าผิดเดี๋ยวจะแก้อีกที
ไปที่ Start menu>All Program>Accessories>System Tools>Character Map

ประมาณนี้แหละ มั่วจาก ubuntu  (อิอิ)

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
ขอบคุณครับ
เพิ่งเห็นวิธีเช็คแบบลูกทุ้งลูกทุ่งยังงี้เป็นครั้งแรก
(+2)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
http://f0nt.com/forum/index.php?topic=6462.0
หน้า: [1]