หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11

ผู้เขียน หัวข้อ: ซิลลี่ฟูลส์แตกวง  (อ่าน 53903 ครั้ง)
คนที่น่าสงสารจริงๆ คือ สมาชิกในวง ครับ

โต มันเคยมีปัญหา แล้วคนอื่นไม่มีหรือครับเรื่องเงิน เคยได้ข่าวหรือไม่ที่เพื่อนสมาชิกในวง ถึงขั้นต้องจำนำกีตาร์

รายได้จากพิธีกรรายการแมลงมัน เดือนนึงก็ 6-8 หมื่น จาก โฆษณา แมงกะไซค์ เครื่องดื่มบำรุงกำลังอีก ตรงนั้นโต รับเต็มๆ ไม่มีใครแบ่ง

แต่อย่าลืมว่า โต มาเป้นโต ได้ไม่ใช่เพราะเสียงนะครับ ดนตรี ด้วย จากที่อ่านสัมภาษณ์สมาชิกในวง คนแต่งเพลงหลักๆ ไม่ใช่โต นะครับ แต่เป็นเพื่อนในวง

ถ้าโตมันจะแฟร์จริง นับแต่แยกวง กรุณาอย่าเอาเพลงที่เพื่อนในวงแต่ง มาร้องแล้วกัน

กรณีผมว่า โต มันผิดเต็มๆ ครับ
พอไม่มีจะกินเล่นผับเมตัล ก็ยังไปเล่น ไม่เห็นจะว่า เคร่งอะไร

แต่พอมีจะกิน ดันกลับไม่เล่นงานตามผับ ซะงั้น ทัวร์คอนเสริต์ก็ไม่เอา
บ้าหรือเปล่า

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
คนแต่งเพลงหลักๆ คือคุณโตไม่ใช่เหรอ
อ่านจากปกเทปนะ (สมัยเรียนเพื่อนซื้อแต่เทป)

เหมือนไมโครหรือเปล่านะเคสนี้

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ในปกนี่โตเเต่งเป็นหลักไม่ใช่รึ เห็นเเต่งเกือบทุกเพลง
เเต่หลังไมค์นี่ไม่รู้นะ

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
เต็มๆ ไม่มีตัดย่อ มีแต่ตัดแปะ

----------------------------------------------------------
3 สมาชิก "ซิลลี่ ฟูลส์" แถลงข่าวโต้กลับนักร้องนำ "โต" หลังถูกพูดถึงฝ่ายเดียวเมื่อคราวประกาศแยกวง ยันไม่มีใครโหวตใครออกเพียงแต่ส่วนใหญ่รับข้อเสนอไม่ได้ ซัดเละอดีตนักร้องนำพูดเอาดีใส่ตัวทำให้เพื่อนคนอื่นดูไร้ค่า ปฏิเสธไม่มีใครบังคับใครให้ทำอะไร พูดแรงไม่ใช่เพื่อนแค่สัตว์ร่วมโลก ก่อนยอมรับไม่มีทางได้กลับร่วมงานกันอีก

โต้กันเละเลยทีเดียวสำหรับ 3 สมาชิกที่เหลือของวงร็อกน้ำดี "ซิลลี่ ฟูลส์" ต้น (จักรินทร์ จูประเสริฐ) มือกีต้าร์ หรั่ง (เทวฤทธิ์ ศรีสุข) มือเบสตอบ และ ต่อ (ต่อตระกูล ใบเงิน) มือกลอง ที่ได้ร่วมกันประสานเสียงแถลงข่าวซัดเพื่อนร่วมวง "โต ณัฐพล พุทธภาวนา" หลังอดีตนักร้องนำได้เผยถึงสาเหตุของการแยกออกมาจากวงว่าเป็นเพราะอุดมการณ์ของตนที่ไม่เข้ากับสมาชิกที่เหลือกระทั่งต้องถูกโหวตให้ออกมา

โดยทั้งสามชี้แจงว่าหลายอย่างที่อดีตนักร้องนำพูดนั้นไม่ตรงกับความเป็นจริงเอาดีใส่ตัวเอาชั่วใส่คนอื่น เป็นเหตุให้เพื่อนๆ ที่เหลือดูไร้ค่าสำหรับความเป็น "ซิลลี่ ฟูลส์" พร้อมกับเผยถึงสาเหตุของการแยกวงว่ามาจากการที่ส่วนใหญ่รับไม่ได้กับข้อเสนอของอดีตนักร้องนำของวงจริง แต่ไม่ได้มีการโหวตใครออก เป็นเพียงความคิดที่แตกต่างและจำต้องแยกย้ายกันไป

ในขณะที่มือกีต้าร์ "ต้น จักรินทร์" ซึ่งยืนยันว่างานเพลงส่วนใหญ่นั้นตนทำเกือบจะทั้งหมดยอมรับว่าคงจะเป็นเรื่องที่เป็นไปไม่ได้อีกแล้วกับการที่ซิลลี่ ฟูลส์ จะมีนักร้องนำชื่อ "โต ณัฐพล" แถมยังพูดแรง หมดความเป็นเพื่อนกันไปนานแล้ว ส่วนปัจจุบันก็เป็นได้แค่สัตว์ร่วมโลกกันเท่านั้น

ต้น : เริ่มแรกผมต้องเรียนอย่างนี้ การที่วงซิลลี่ฟูลส์ต้องแยกเป็นสองส่วนเป็นความต้องการของโต เขาไม่อยากรับงานทัวร์คอนเสิร์ต เล่นดนตรีในผับหรือร้านอาหาร มันเป็นอุดมการณ์ของเขา เขามาคุยกับผม แล้วผมก็ไปปรึกษาเพื่อนอีก 2 คน ทางโตเขายืนกรานแน่นอนที่จะไม่รับงานที่เกี่ยวข้องกับของมึนเมา เขามีความคิดตรงไปตรงมา เรื่องนี้ไม่มีใครผิดใครถูก

เพียงแต่ผมรับข้อเสนอของโตไม่ได้ อัลบั้มของศิลปินทั้งประเทศ มันจำเป็นต้องมีการทัวร์คอนเสิร์ต รายได้หลักมันมาจากตรงนี้ ผมก็ไม่ว่าเขาหรอกนะ ผมเปรียบเทียบอย่างนี้ เหมือนผม 3 คนต้องการกินไก่ แต่โตไม่อยากกิน เราเลยมีความรู้สึกว่าแค่คนเดียวที่ทำตัวแตกต่าง ก็เลยต้องแยกย้ายกันไป แต่ยืนยันว่าพวกผม 3 คนไม่ได้มีการโหวตเขาออก

ผมไม่เข้าใจในการเลือกทางเดินของเขา แต่ข่าวที่ออกมามันชัดเจนมากว่าพวกผมโหวตเพื่อนออก ซึ่งความจริงแล้วมันไม่ใช่ ทำให้คนอื่นมองเราไม่ดี ในกลุ่มเรามีนักดนตรี 3 คนนักร้องนำหนึ่งคนผมร้องเพลงไม่เป็น ผมยังไม่เห็นความจำเป็นที่จะไปโหวตนักร้องนำออกอย่างการทำอัลบั้มขึ้นมาชุดนึงทั้งทำนองเนื้อร้อง 90% ผมทำเองหมด แต่โตเขากลับไปพูดว่าเขาทำหมด ผมทำแล้วรู้สึกว่าพวกเราที่เหลือดูไม่มีค่าเลย

จะมีโอกาสกลับมาร่วมงานกันได้อีกมั้ย?
หรั่ง : คงจะต้องทางใครทางมัน คงไม่กลับมาเจอกันอีก ต่างคนต่างแยก

ต้น : ในเมื่อตอนที่เขามาบอกเราก็พยายามยื้อรั้งเขาเอาไว้ให้เหตุผลต่างๆ นานาแต่เราก็บังคับเขาไม่ได้ และไม่คิดว่าจะบังคับด้วย จริงๆ มันก็แค่นี้ แต่ไม่รู้ทำไมตัวเขาถึงรู้สึกว่าเราโหวตเขาออก

ต่อ : ความจริงผมไปคุยกับโตก่อนที่โตจะแถลงข่าว แล้ววันนั้นในงาน พวกผมก็ไปในงานวันนั้นด้วยก็อยากรู้ว่าโตจะพูดว่าอะไร แล้วก็ไปนั่งในที่นั่งของนักข่าว พอซักพักก็มีโทรศัพท์โทรเข้ามาบอกให้พวกผมออกไป ไม่อยากให้พวกผมอยู่ตรงนี้ก่อนที่จะมีการแถลงข่าว

ผู้ใหญ่ทางแกรมมี่รึเปล่าที่โทรมา?
ต่อ : ตรงนั้นไม่สำคัญหรอกว่าเป็นใคร สำคัญที่เพื่อนเรามากกว่า ว่าเขาไม่พูดสิ่งที่เป็นความจริง

ต้น : สิ่งสำคัญสำหรับเหตุการณ์ที่ผ่านมา นักร้องในวงมีอยู่ด้วยกันทั้งหมด 4 คน แต่ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้นก็แล้วแต่โตจะพูดอยู่คนเดียว สำหรับผมกับโตเราไม่คุยกันมาเป็นปีแล้ว แต่ผมก็ถือว่ามันเป็นปกติของนักร้องที่เขาไม่อยากเป็นพรีเซ็นเตอร์ของมึนเมา แต่อย่างที่ผ่านมาโตไปถ่ายโฆษณาเอ็มร้อย 50 กับยามาฮ่า เขาก็ไปคุยเองมันเป็นค่าตัวของเขา ผมไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องเลย

เป็นการขัดผลประโยชน์กันในวงหรือเปล่า?
ต้น: ไม่ มันเป็นคนละส่วนกัน เขารับโฆษณามันก็เป็นรายได้ของเขา และส่วนใหญ่โตจะเป็นคนคุยเองตลอดไม่ได้มาบอกพวกผม

ต่อ : เขาพูดเหมือนพวกผมไปบังคับให้เขารับงาน ทำงานมา 4 ปีผมกล้ายืนยันได้เลยว่า งานของพวกเราไม่เคยเกี่ยวข้องกับของมึนเมาแต่มันอยู่ที่เขามากกว่า เพราะจุดประสงค์ของเขาคือไม่ต้องการเล่นดนตรีในผับ

หรั่ง : จริงๆ แล้วมันก็เป็นนโยบายของทางแกรมมี่ ที่ไม่ต้องการให้ศิลปินรับเป็นพรีเซ็นเตอร์จำพวกเหล้า ไม่ใช่ว่าพวกผมไม่ให้เขารับ

โตเขาบอกเล่นดนตรีในผับก็เป็นหนึ่งคอนเสิร์ตที่ท้าทายแล้วก็สนุกดีตรงนี้ข้อเท็จจริงคืออย่างไร?
ต้น : ถ้าเขาบอกว่าเขาเล่นแล้วบอกว่าสนุกผมจะไม่ว่า แต่ถ้าเขาคิดแบบนั้นก็ดีแล้ว ผมเลยรู้สึกว่าในเมื่อเรื่องมันเป็นแบบนี้ผมต้องยอมเขาหรือ ทุกวันนี้ผมไม่ได้เป็นนักร้อง การทำวงก็คงต้องเริ่มกันใหม่ แต่ตอนนี้บอกได้เลยว่าชีวิตมันเลวร้ายมาก

ได้คุยกับทางแกรมมี่มั้ย?
ต่อ : ส่วนนี้ผมไม่ขอพูดอะไรมาก แต่มันยังไม่เลวร้าย ผู้ใหญ่เขาก็เรียกเข้าไปคุย เขารู้ว่าเกิดอะไรขึ้น แต่ไม่ได้รู้ว่าพวกเรามีปัญหาอะไรกัน ถามว่าเตรียมนักร้องใหม่ไว้หรือยังก็ยังนะ คงต้องทำเพลงให้เสร็จก่อน แต่นักร้องนำคนใหม่คงไม่ใช่แนวเดียวกับโต แบบนั้นน่ะโตคงเป็นได้คนเดียว เรื่องวางแผงตัดทิ้งไปก่อนได้เลย ตอนนี้ยังไมได้คิด

มีโอกาสได้คุยกับโตบ้างหรือยัง?
ต่อ : ยังไม่ได้คุยอะไรกันเลย ถ้าเจอก็ไม่รู้จะพูดอะไรมันมองหน้ากันไม่ติดแล้ว ผมไม่อยากเล่าแต่มันคงไม่มีปัญหาถึงขั้นทะเลาะตบตีหรือด่ากัน ตรงนี้ผมแค่อยากออกมาบอกความจริงว่าพวกผมไม่ได้โหวตนักร้องนำออก นักร้องนำคงเป็นหน้าเป็นตาของวงก็จริง แต่ในขั้นตอนของการทำเพลงเขาไม่ใช่

อนาคตของซิลลี่ ฟูลส์จะเป็นอย่างไรต่อไป?
ต่อ : ตอนนี้มันเลวร้ายสุดๆ เดินไปมีแต่คนมาด่าว่าพวกเราเห็นแก่ตัว สุดท้ายวันที่ต้องแยกกันก็มีแค่นักร้องนำคนเดียวที่ออกมาพูด โดยที่พวกผมไม่ได้พูดอะไรเลย ก็เลยอยากให้ฟังความทั้งสองฝ่าย ใช้เหตุผลคิดกันเอาเอง ผมไม่ได้บังคับให้เชื่อ แค่อยากพูดความจริง ผมเล่นดนตรี เขาก็เป็นนักร้องต่างคนต่างทำหน้าที่กันไป ส่วนการรกลับมาร่วมงานไม่มีทางเป็นไปได้อีกแล้ว

รู้สึกอย่างไรบ้างมที่โตแถลงครั้งแรก?
ต้น : มันไม่ใช่สิ่งสำคัญสำหรับเราแล้วตอนนี้ เราไม่ได้เกาะนักร้องกิน มันผ่านมานานแล้ว ผมรู้สึกเฉยๆ

ต่อ : “ผมว่ามันก็ดีอย่างน้อยผมก็ยังมีเพื่อนอีก2 คนที่จริงใจ และยังสามารถที่จะทำงานร่วมกันได้ เราเข้าขากันได้ดี

หรั่ง : เกิดเหตุการณ์แบบนี้ทำให้รู้ว่าใครคือเพื่อนแท้อย่างน้อยเราก็ยังเหลือคนขับรถ ทีมงาน เขาอยู่กับผม 4 ปีที่ผ่านมาทำให้ผมรู้จักโตดีขึ้น

ชื่อวงยังคงเป็นซิลลี่ ฟูลส์เหมือนเดิมหรือเปล่า?
ต้น : ทางครอบครัวและคนรอบข้างเขาอยากให้ใช้ชื่อเดิมเพราชื่อนี้ผมเป็นคนตั้ง ตั้งแต่ตอนแรกที่เป็นวงใต้ดิน เพียงแต่เวลาเข้าไปคุยกับผู้ใหญ่โตจะเป็นคนคุยเสียมากกว่า

ในส่วนของเพลงชุดใหม่จะเป็นของแกรมมี่อีกมั้ย?
ต้น : ไม่เกี่ยวกัน เพลงใหม่อยู่กับผมทั้งหมด ผมหมดสัญญาไปกับแกรมมี่ 3 ปีแล้ว ส่วนเพลงเก่าถ้าโตเขาจะเอาไปร้องที่ไหนผมก็ไม่มีปัญหา ผมรู้จักโตดี เขามาเล่าอะไรให้ฟังผมแค่รับรู้ แต่เขาเป็นคนพูดอะไรแล้วไม่เปลี่ยน อันนี้ก็คงแล้วแต่เขา ตอนนี้ผมก็ทำงานเพลงไปเรื่อยๆ ซึ่งมันเป็นหน้าที่ของผม ส่วนความเป็นไปได้ที่จะทำกับแกรมมี่อีกหรือเปล่าอันนี้ไม่แน่ใจ เพรายังไม่ได้คุยกันเรื่องนี้ แต่สำหรับผมไม่มีปัญหา

มีค่ายเทปอื่นติดต่อมาบ้างหรือเปล่า?
ต้น :ไม่มีเรื่องของค่ายเพลงเป็นเรื่องอนาคต คงช่วยอะไรไม่ได้ และสำหรับโตผมคงไม่มีอะไรจะพูดกับเขา ต่างคนต่างอยู่ ถือว่าเป็นสัตว์ร่วมโลกน่ะครับ
.....

โปรดใช้วิจารณญาณ

ป.ล. ถ้าข้อมูลใดที่ผมให้แบบคลาดเคลื่อน  ขอความกรุณาช่วยแก้ ด้วยครับ

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
มีขึ้นก็มีลงนะโยม

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.พ. 2007, 22:28 น. โดย โลกส่วนตัว » บันทึกการเข้า

ของวงครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ดีๆ เริ่มเบื่อซิลลี่ฟูลส์แล้วเหมือนกัน ชิ

ทหารเกณฑ์
เรื่องเงินไม่เข้าใครออกใคร

พอดังเเล้วต่างคนก็ต่างเก่งกันทั้งนั้น กูก็เก่ง ข้าก็เก่ง ก็เห็นเป็นเเบบนี้ทั้งนั้นเเหละ กร๊าก

ตอนนี้นั่งเปิด ซลฟ ฟัง
เป็นวัน ซลฟ แห่งชาติ

ขุด  โวย

โต แฮงค์แมน มีเรื่องกับ ซิลลี่ฟูลล์ ในคอนเสิร์ตกลางสายฝน
http://www.manager.co.th/Entertainment/ViewNews.aspx?NewsID=9520000090916

น้าวินิจแกพูดได้ไง
ว่าไม่รู้ว่าเขามีปัญหาอะไรกันมาก่อน
คนเขารู้กันทั่วบ้านทั่วเมือง
ยังเอาสองวงนี้มาเล่นในงานเดียวกันอีก

งานนี้ตูว่าเจ๊งทั้งคู่  หมีโหด~

อันนี้เป็นเบื้องลึกที่ซิลลี่ฟูลล์ให้สัมภาษณ์นิตยสาร overdrive
เผื่อว่าบางคนไม่เคยอ่าน
http://atcloud.com/stories/21768

.....................

ความเห็นส่วนตัวของตู ตูว่านักร้องนำคนใหม่ของซิลลี่ฟูลล์ ร้องได้ดีกว่าโตนะ
เพียงแต่การดึงอารมณ์ร่วมจากคนฟัง หรือความสด โตอาจทำได้ดีกว่า

แต่ดนตรีของแฮงค์แมน นี่  หน้ามึน

ส่วนตัวผมไม่ชอบการกระทำของทั้งสองฝ่ายนะครับ
โต ดูเห็นแก่ตัว ซิลลี่ฟูล ก็กัดไม่เลิก

ไม่น่าจบแบบนี้เลย ง่ะ

ก่อนแยกวงเหมือนเพลงใหม่จะเสร็จแล้วด้วย เหมือนได้ยินโซโล่แว้บๆ แอบเสียดาย เศร้า

นักดนตรีวงแฮงแมนเก่งนะครับ แต่เรื่องเซ้นท์ของดนตรีเทียบกับซิลลี่ฟูลนี้กระดูกคนละเบอร์เลย ไม่ล่ะ

ผมชอบซิลลี่ฟูลนะ แต่ไม่ชอบนักร้องใหม่เลย

ส่วนแฮงแมนนี่ ไม่ฟังเลย รับไม่ได้

กาก
เรื่องของเรื่องคือ บางทีเราเคยชินกับเสียงร้องของโตด้วยส่วนนึง

แต่ถ้าสมมติว่า ซิลลี่ ฟูลล์วันนี้ เปลี่ยนชื่อวงใหม่
แล้วใช้นักร้องคนใหม่นี่ร้อง โดยที่ไม่เอาเพลงเก่ามาร้องเลย
ผมว่าปฎิกริยาต่อต้านลึกๆ จากแฟนเพลงอาจจะน้อยกว่านี้

หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11