หน้า: 1 [2] 3

ผู้เขียน หัวข้อ: ตั้งบริษัทกับเพื่อน ๆ  (อ่าน 7834 ครั้ง)
ใช่ครับ สมมุติไปรับงานหลักแสน up

ผมนายหมา ทำงานฟรีแล้นซ์ครับ (แต่เก่งมากจนหาตัวจับยากเลย)
กับ
ผมนายหมา บริษัท ยกขาฉี่ จำกัด (แต่เก่งกลางๆ)

แต่เจ้าของงานไม่รู้จักทั้งสองคนนะครับเค้าจะเชื่อใครดีครับ

แต่การเปิดบริษัทก็ไม่สบายเสมอไปนะครับ ต้องรับผิดชอบสูง ค่าใช้จ่ายก็ต้องสูงตามด้วย ภาษี บัญชี สรรพากร ตรวจนู่นตรวจนี่เยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มิ.ย. 2006, 00:10 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ต้องเติม ตำแหน่งที่มีคำว่า อาวุโส ประธานฯ หรืออะไรก็ได้ที่ดู ยิ่งใหญ่ อลังการ งานสร้าง ดาวล้านดวง เข้าไปด้วย

แหง่ม

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
เริ่มต้นธุรกิจไม่มีอะไรง่ายครับ ต้องเหนื่อยกันทุกคนไม่ว่าผู้จัดการยันลูกน้อง เวลาเติบโตแล้วมีปัญหากันก็ให้คิดถึงวันที่เหนื่อยมาด้วยกันนะครับ เพื่อนโกงเพื่อน นายโกงลูกน้อง มีให้เห็นเยอะแยะครับ แล้วก็โกรธกันถึงขนาดบางรายไม่ไปเผาผีกันเลย ทำอะไรต้องมีความพอดีและโปร่งใสครับมันถึงจะอยู่กันยืด

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ฮิ้ววว มาตามเก็บ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ที่ส่วนใหญ่ตอนเริ่มตั้งกิจการด้วยกันมักจะไม่มีเหตุทะเลาะกันของเพื่อนหุ้นส่วนครับ เนื่องจากยังไม่มีเรื่องผลกำไรเป็นกอบเป็นกำ แต่หลังจากบริษัทเริ่มตั้งลำและไปได้ดีมีผลกำไรออกมาเมื่อไร ความที่เหนื่อยมาด้วยกันก็จะเปลี่ยนเป็นความเหนื่อยที่มากกว่าหรือน้อยกว่า และก็เกิดกลเม็ดเคล็ดลับในการเม้มและทุจริตต่อเพื่อนกันหลายแบบ ถ้าเพื่อนหุ้นส่วนไว้ใจและตามกันไม่ทันมันก็จะเกิดครั้งต่อๆไปอีกครับ จนในที่สุดก็พลาดหรือไม่ก็แสดงธาตุแท้ออกมา ถึงขั้นนี้มีแต่แตกแยกและฟ้องร้องครับ มีหนังสือมากมายจากบรรดาเหล่าเพื่อนนักธุระกิจ ที่ออกมาแฉกลโกงของเพื่อนรักหักเหลี่ยมโหดครับ บางกรณีอ่านแล้วสะดุ้งแล้วต้องหันไปมองเพื่อนๆร่วมธุรกิจเลยครับ เพื่อนไม่ฆ่าเพื่อนแต่ไม่ได้ห้ามโกงเพื่อนนี่ครับ ส่วนใหญ่จะโกงๆกันเรื่องเรื่องหุ้นในบริษัทครับ ทางที่ดีถ้าไม่ได้กรีดเลือดสาบานกันมา ก็อย่าไว้ใจใครร้อยเปอร์เซ็นครับ ไม่เช่นนั้นอาจได้ย้ายออกจากบริษัทแล้วมานั่งเขียนหนังสือเตือนคนอื่นครับ

หาคนที่ เค้านับถือเราดีกว่าครับ ถ้าจะตั้งบริษัทเอง ไม่งั้นปัญหาแบบที่พี่ชายบอกตามมาเป็นพรวน
 เอือม

เกะกะ ระราน พาลไม่เลือกสถานที่
แต่ถ้าเป็นเพื่อนหญิง  ยิ้มน่ารัก จะเข้าทำนองเรือล่มในหนองทองจะไปไหน ครับ  เกย์แอบ

เกิดเลิกกัน หรือทะเลาะกันล่ะ  ง่ะ

เกะกะ ระราน พาลไม่เลือกสถานที่
มีเคสคลาสสิคเรื่องแฟนกันตั้งบริษัทแล้วเลิกกัน
รู้จักเสื้อยี่ห้อ D&G ใช่ไหมครับ ดังมาก(เราว่าเจ๋งกว่าปราดา)
ธุรกิจเป็นพันๆล้านยูโร สาขาทั่วโลก ก่อตั้งขึ้นโดย
สองหนุ่มจากมิลาน ที่ชื่อ ดอชเช่ กับ กาบานา ที่เรียนแฟชั่นมาด้วยกัน

แล้วก็เป็นแฟนกัน  โวย

จริงๆอายุอานามตอนนี้ก็คงแค่สามสิบเศษมั้งครับ ยังหนุ่มๆอยู่
แต่อาณาจักรดีจีนี่ขยายทั่วโลกเป็นพันๆล้านแล้ว
จนเมื่อปีสองปีก่อน เกิดงอนกัน เลิกกัน หวาย เกย์แอบ

แตจำนวนเงินมากขนาดนั้น ยังไงก็คงต้องมองหน้ากันให้ติดไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มิ.ย. 2006, 14:59 น. โดย เก้อ » บันทึกการเข้า

I ROCK , THEREFORE I AM
เคยคิดจะตั้งกับเพื่อนตั้งแต่ต้นปีแล้วครับ แต่พี่ชายก็ค้านเพราะเคยเจอมาแล้ว เรื่องเงินไม่เข้าใครออกใคร ถ้าอยากมีเพื่อนไว้นานๆอย่าให้มันยุ่งเรื่องเงินๆทองๆ อี๋~

แบบ LIPS ไง
เกย์ทะเลาะกัน ผลคือเจ๊ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ถ้าอยากให้เพื่อนมาหาเราบ่อย ๆ หรือโทรหาบ่อย ก็ยื้มตังค์มันแล้วไม่คืน  เกย์แอบ

[ว่างให้เช่า]
เคยคิดจะตั้งกับเพื่อนตั้งแต่ต้นปีแล้วครับ แต่พี่ชายก็ค้านเพราะเคยเจอมาแล้ว เรื่องเงินไม่เข้าใครออกใคร ถ้าอยากมีเพื่อนไว้นานๆอย่าให้มันยุ่งเรื่องเงินๆทองๆ อี๋~
เพิ่มเรื่องของการให้เพื่อนหยิบยืมเงินด้วยครับ นิดหน่อยพอได้ครับ แต่ถ้ามากๆจริงก็คิดหน้าคิดหลังดีๆก็แล้วกันนะครับ   (เหงื่อแตกพลั่ก)

2 บาทยังไม่ให้มันเลย อี๋~

ตั้งบริษัทกำจัดหมีกันไหมครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
หน้า: 1 [2] 3